แมวเป็นนิ่ว

วันแรกแมวเราฉี่เป็นเลือดค่ะ แต่ไม่ซึม กินเล่นปกตินะคะ เลยพาไปหาหมอ ตรวจค่าไต เอกซเร อัลตร้าซาว ตรวจตะกอน ผลคือ ไม่มีตะกอน ค่าไตปกติ นิ่วในกระเพราะปัสสาวะไม่มี แต่ดันมาเจอตรงท่อปัสสาวะค่ะ หมอก็จัดยา ลดการอักเสบ ยาขยายท่อปัสสาวะ ยาฆ่าเชื้อ และยารักษากระเพาะปัสสาวะอักเสบ cystaid plus  ให้ค่ะ รวมค่าตรวจ 2700
หลังจากกลับบ้าน ฉี่ปกติค่ะ กินอาหารที่หมอจัดให้มา (เหมือนจะไม่ชอบ) หลังจากกินยาขยายท่อปัสสาวะไป ก็ซึมๆง่วงๆ หมอบอกเป็นฤทธิ์ของยาค่ะ ตอนเย็นให้กินยา cystaid พอวันต่อมา ปรากฏว่า ฉี่ออกเป็นเป็นสีเลือดเลยค่ะ สีเข้มกว่าเดิม แต่เค้าไม่ร้อง กินน้ำกินอาหารปกติ ฉี่ปกติมากเลยค่ะ อยากทราบว่า สีเลือดที่ออกมาเป็นเพราะนิ่วมันเริ่มสลายรึป่าวคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่