[CR] รีวิว 5 ลายคอนแทคเลนส์ในดวงใจ...ที่ใส่แล้วอยากบอกต่อ

สวัสดีค่ะ ชื่อซาลาเปา^^ค่ะ ที่ผ่านมาติดตามอ่านรีวิวของเพื่อนๆมาเยอะเลย
เปาจะขอลองรีวิวบ้างนะคะ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกเลยค่ะ แอบตื่นเต้นนิดๆ
วันนี้จะมารีวิวเกี่ยวกับคอนแทคเลนส์ค่ะ เนื่องจากเปาใส่คอนแทคเลนส์มากว่า 10 ปีแล้ว
ลองผิดลองถูกมาเยอะ เลยอยากมาแชร์ประสบการณ์ของตัวเองกะเพื่อนๆคะ

เคยเป็นกันบ้างมั้ยคะ เวลาไปซื้อคอนแทคเลนส์แล้ว พอไปถึงหน้าร้าน
มีให้เลือกเยอะแยะหลายลาย
เลือกไม่ถูกซะงั้นว่าจะเอาลายแบบไหนดี สีไหนดี
...
พอดูตามแคตตาล็อกเห็นนางแบบใส่ออกมาสวยมาก
แต่พอเราซื้อมาใส่ ลายกลับไม่ชัดเหมือนในรูปที่นางแบบใส่เลย
บางลายดูในขวดสีก็ดูเหมือนจะชัด แต่พอใส่จริง สีจมไปกับสีตาของเรา แทบมองไม่เห็นสีเลย
งั้นกระทู้นี้เปาจะเน้นรีวิวลายที่คิดว่าใส่ออกมาแล้วสีชัดเจน ดูเกร๋ๆ (คหสต. นะจ๊ะ)
v
v
เปาจะมีกฎอยู่ 3 ข้อในการเลือกลายคอนแทคเลนส์ค่ะ
(อันนี้เป็นกฎที่ตั้งขึ้นเอง เนื่องจากลองจนรู้แล้วว่าต้องลายประมานไหนถึงใส่แล้วเหมาะกะเรา)
....
...
..
ข้อแรกเลยค่ะ >> โดยส่วนตัวแล้วเปาเป็นคนชอบใส่คอนแทคเลนส์สีเทามากกว่าสีน้ำตาล
เพราะคิดว่าใส่สีเทาแล้ว ตาจะดูเฉี่ยวกว่า ส่วนเวลาใส่สีน้ำตาลตาจะดูหวานๆ
แต่ถ้าใครชอบแบบเป็นธรรมชาติแนะนำใส่สีน้ำตาลเลยจ้า

พอใส่เปรียบเทียบแล้วเห็นชัดเลยว่าสีเทาดูเซ็กซี่กว่า
และช่วยทำให้หน้าเราเด่นขึ้นด้วยค่ะ
....
...
..
ข้อที่สอง>> เมื่อก่อนเค้าจะนิยมใส่แบบบิ๊กอายดูตาโตโตใช่ไหมคะ
แต่เดี๋ยวเนี่ยจะสังเกตเห็นได้เลยว่าหลายๆแบรนด์ทำคอนแทคเลนส์ไซส์มินิมามากขึ้น
สงสัยเทรนด์จะเปลี่ยน พอเปาได้ลองซื้อเลนส์ไซส์มินิมาใส่ปรากฏว่าติดใจซะงั้นค่ะ^^
พอกลับไปซื้อเลนส์ไซส์บิ๊กอายมาใส่กลับรู้สึกว่าไม่ชอบแล้วอ่ะT_T
มันดูตาดำแน่นจนแทบจะมองไม่เห็นตาขาวอยู่แล้ว และอีกอย่างก็รู้สึกว่ามันแบ๊วจนเกินไป

พอเอามาวางเปรียบเทียบ เห็นชัดเลยค่ะว่าขนาดแตกต่างกันพอสมควร
สาวๆคนไหนยังไม่เคยลองซื้อไซด์มินิมาใส่ลองเลยจ้า รับรองจะติดใจ
....
...
..
และอย่างสุดท้าย>> ที่เปาจะเลือกลายคอนแทคเลนส์ก็คือ จะเลือกลายที่มันตัดขอบไม่ชัดเจน
จะช่วยทำให้สีตาของเราดูละมุนๆ เพราะว่าถ้าตัดขอบชัดเจนมันจะดูเน้นขอบรอบดวงตาเกินไป

ครบทั้ง 3 ข้อแล้วงั้นเรามารู้จักค่าต่างๆข้างขวดกันดีกว่า
B.C. = Base Curve คือความโค้งของคอนแทคเลนส์ค่ะ
DIA = Diammeter คือเส้นผ่าศูนย์กลางของความกว้าง
ซึ่งตัวนี้จะบอกความใหญ่ของคอนแทคเลนส์
แต่ไม่จำเป็นว่าค่าDIA เยอะจะใส่ออกมาแล้วโตนะคะ
เรื่องของขนาดความโตนั้นขึ้นอยู่กับ effect ที่เค้าพิมพ์ลายค่ะ
....
...
..
มาดู 5 ลายในดวงใจที่เปาจะซื้อไว้เป็นประจำเลยจ้า

....
...
..
.

1.    Je t’aime Gray by Kitty Kawaii

เป็นลายแรกเลยที่เปาลองเปลี่ยนจากเลนส์บิ๊กอายตาโตมาเป็นเลนส์ขนาดไซส์เท่าตา
ที่ตัดสินใจลองเปลี่ยนดูก็เพราะว่าเห็น คุณเจนนี่ ใส่ออกมาแล้วดูสวยมาก
ไม่รอช้า..จัดมาใส่ 1 คู่ค่ะ สีจะเป็นสีเทาอมเขียว
ใส่ออกมาแล้วสีค่อนข้างดูชัดเจน ให้ความรู้สึกเหมือนสีตาของฝรั่งเลย
...
คอนแทคเลนส์ลายนี้จะเหมาะกับผู้หญิงที่ชอบเขียนตาแต่งตานะคะ
สำหรับสาวๆคนไหนจะไปงาน แล้วต้องการให้ดวงตาของเราดูเซ็กซี่โดดเด่นไม่แพ้ใคร
ลองใส่ลายนี้แล้วรับรองจะไม่ผิดหวังเลยจ้ะ

โดยส่วนตัวชอบลายนี้มาก เนื่องจากใส่สบายและสีสวย
เวลาเจอจะซื้อเก็บไว้ทุกที เพราะเปาสายตาสั้นมีค่าสายตา เลยหาซื้อยากกว่าคนที่สายตาปกติ
....
...
..
.

2.    Solang Gray by Beauty lens

คอนแทคเลนส์คู่นี้ลายโดนใจสุดๆ เป็นแบนด์น้องใหม่ที่สีสวยและใส่สบายมาก ยิ้ม
ตอนแรกเห็นสีที่อยู่ในขวดไม่คิดว่าจะใส่ออกมาสวย คิดว่าสีจะจมไปกับตาเลย
แต่ที่ไหนได้ ใส่ออกมาแล้วรักเลยคะ ถือว่าสีชัดมากค่ะ
สีจะออกเทาอมฟ้าเล็กๆ ไม่มีการตัดขอบเลยค่ะ ใส่แล้วดูเนียน สีเหมือนตาฝรั่งเลยค่ะ

แอบถ่ายกันให้ดูในออฟฟิตเลยนะค๊า คู่นี้ใส่ออกมาสีสันชัดเจนมากค่ะ
ใครยังไม่เคยลอง แนะนำเลยค่ะ แล้วจะเลิฟ^^
....
...
..
.

3.    Florida Gray by Pretty Doll

สำหรับรายนี้ก็เป็นอีกหนึ่งลายในดวงใจ ใส่ออกมาแล้วตาเราจะค่อนข้างดูเป็นธรรมชาติ
เนื่องจากเป็นเลนส์แบบ3tone ค่ะ คือจะมีสีน้ำตาลแซมๆอยู่ตรงกลางตา
ทำให้สีดูเหมือนสีตาจริงๆ เนียนดีค่ะ ถึงไม่แต่งหน้าก็ดูไม่หลอก

ลายนี้เหมาะสำหรับวันที่เราอยากจะเปลี่ยนลุคให้ดูทั้งหวานขึ้นมาหน่อย
แค่แต่งหน้าเบาๆก็ออกจากบ้านได้แล้วค่ะ^^

แต่ถ้าโดนแสงที่สว่างจ้ามาก แอบกลายเป็นสีน้ำตาลซะงั้น แหะๆ
....
...
..
.

4.    Little Vampire Gray by Pretty Doll

สีชัดจัดเต็มสมชื่อกับแวมพายจริงๆค่ะ
ขนาดใส่แล้วอยู่ในที่แสงไม่สว่างมาก สีก็ยังทะลุเด่นชัดออกมาเว่อร์ๆเลยค่ะ
เม็ดสีเค้าแน่นจริงๆ ต้องยกนิ้วให้เลย
..
ลายนี้ดูเหมือนจะตัดขอบชัด แต่พอใส่แล้วก็ดูฟุ้งดีค่ะ
สำหรับใครที่กำลังมองหาคอนแทคเลนสีเด่นชัดเจน ไม่เน้นเป็นธรรมชาติต้องลายนี้เลยนะคะ
ขอย้ำค่ะถ้าจะใส่ลายนี้ต้องแต่งหน้า เพราะถ้าไม่แต่งหน้ามันจะดูหลอกอย่างแรง!!

ดับเบิ้ลความแรงด้วยสีปาก ช่วยเพิ่มความเด้งของคอนแทคเลนส์ได้เหมือนกันนะคะ
....
...
..
.

5.    Mini Rocco Gray by Dreamcolor1

คู่นี้เนื้อสีเป็นเทาเด่นชัด แต่ไม่ถึงกับสว่างมากค่ะ
ตัดขอบเล็กน้อย ลายตรงกลางเป็นสีเทาเข้มสลับเทาอ่อน
จึงทำให้เวลาใส่ออกมาแล้วดูมีมิติมากขึ้นเป็นอีกหนึ่งคู่ที่สีชัดและใส่สบายตาค่ะ

....
...
..
ดูรีวิวกันมาหลายลายแล้ว บางคนอาจจะมองว่ามันเหมือนๆกันไปหมด
เปาเลยทำ Chart เปรียบเทียบมาให้ดูอีกทีนะจ้ะ^^

แต่ละคนใส่ออกมาแล้วอาจจะได้สีสันที่ต่างกันบ้างเล็กน้อย เนื่องจากพื้นสีของตาคนเราไม่เท่ากัน
อีกทั้งความสบายตาอาจจะไม่เหมือนกัน เพราะตาของคนเรามีความโค้งไม่เท่ากันจ้า
และขอจบการรีวิวเกี่ยวกับคอนแทคเลนส์ไว้เท่านี้นะจ้ะ บ๊ายบายจ้า^^
ชื่อสินค้า:   คอนแทคเลนส์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่