ขอวีซ่าอิตาลี [Schengen] 2016 ครั้งเดียวผ่าน

สวัสดีชาวพันทิป นี่เป็นการรีวิวครั้งแรกของเรา หากมีผิดพลาดประการใด รบกวนชี้แนะ (แบบน่ารักๆ) ด้วยนะคะ อมยิ้ม07

เนื่องด้วยเรามี plan จะไปเที่ยวฝรั่งเศสและอิตาลีกับแม่ ในช่วงสงกรานต์ที่จะถึงนี้ (จริงๆไม่ใช่แค่ plan คือเราซื้อ+จ่ายตังทุกอย่างไปหมดแล้ว) ก็เลยจะมารีวิวขั้นตอนการขอวีซ่าเชงเก้น ของอิตาลีมากันค่ะ.... ตอนแรกเราจะจ้าง ปรากฏว่า ขี้งก เสียดายตัง เลยขอเองดีกว่า แหะๆๆ

เราไปขอวันศุกร์ ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2559 ที่ผ่านมา ได้เล่มจัดส่ง EMS ถึงบ้านวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2559 (เร็วเฟร่อ)
เช็คสถานะการยื่น ที่นี่ http://www.vfsglobal.com/italy/thailand/thai/after_submission.html เต่ของเราเข้ากี่ครั้ง error ทุกครั้ง
รู้อีกที ส่งถึงบ้านแล้วค่ะ ส่วนSMS พึ่งส่งมาให้เราเมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2559 (ส่งมาเพื่อ!!!)
แนะนำนะคะ กรุณาไปรับบัตรคิวแต่เช้า เราไปถึง 9โมงครึ่ง ได้คิวที่ 200 กว่า เกือบ 300 เสร็จอีก เกือบ 6โมงเย็น เสียเวลาทั้งวันค่าา ลางานนได้เลย

เอกสารที่เราเตรียมไป (เยอะเกิ้น เยอะจนทิ้ง)
1) แบบฟอร์มคำร้องขอวีซ่า: เข้าไปโหลดในนี้ได้เลยค่ะ http://www.vfsglobal.com/italy/thailand/thai/pdf/short_stay.pdf
    ตอนเรากรอก ใช้ปากกาเขียน ตัวพิมพ์ใหญ่ทั้งหมด เพราะกลัวพนักงานจะอ่านลายมือเราไม่ออก (เราแปะตัวอย่าง ตามที่เรากรอกมาให้ดูนะคะ)

2) รูปถ่ายสี ขนาด 2 นิ้ว พื้นสีขาวนะคะ จำนวน 2 รูป (ไปบอกที่ร้านว่า ถ่ายรูปวีซ่าเชงเก้นค่ะ)
3) สำเนา Passport 2 ชุด (เซ็นต์ชื่อเหมือนใน Passport ด้วยนะคะ) ส่วนใครที่เคยได้วีซ่าเชงเก้น ถ่ายไปด้วยนะคะ (ทางที่ดี เอา passport mุกเล่มที่คยมี ติดๆๆไปด้วยนะคะ)

4) ตั๋วเครื่องบินทั้งหมด Electronic ticket receipt ของเราเป็น Route : ขาไป BKK-KUL-PARIS ขากลับ ROME-BKK ... พนักงานจะขอตั๋วเดินทางจาก PARIS-ITALY ด้วย สำคัญนะจ๊ะ (เราจ่ายเงินไปหมดแล้ว เลยไม่ได้ใช้ใบจองจาก agency)
5) ตั๋วรถไฟระหว่างเมือง ของเรามี จาก (1) Milan ไป Venice (2) Venice ไป Florence (3) Florence ไป Rome (กล้ามากที่เสียตัง ก่อนขอวีซ่า)
5) เอกสารการจองโรงแรมตลอดทริป ย้ำนะคะว่า ต้องมีชื่อเราอยู่ในใบจองนั้นทุกโรงแรม ถึงแม้จะพักกันเป็นGang ก็ส่ง Email ไปบอกทางโรงแรม หรือเวปที่เราทำการจอง ให้เพิ่มชื่อเราเข้าใน Guest List ด้วย (ของเรา จองทั้ง Direct กับโรงแรม และ Agoda เราก็ส่ง Email ให้เพิ่มชื่แม่เราลงไปด้วย)
   * ถ้าใครจองผ่าน Agoda ส่ง Email ไปที่นี่ได้เลยนะคะ THservice@agoda.com (ตอบเร็วทันใจ บริการดีเว่อร์ ชมจริงๆๆ)

6) แผนการเดินทาง (ของเราแปะสถานที่เที่ยวแบบมั่วๆๆ 55 เพราะคิดไม่ทัน)

7) Statement บัญชีเงินเดือนย้อนหลัง เหมือนเค้าขอ 3 เดือน แต่เราให้ไป 6เดือน ><" (ธนาคารไหน ไม่มีบริการ Version ภาษาอังกฤษ เอามาแล้วเขียนชื่อ ภาษาอังกฤษ กำกับทุกตำแหน่งค่ะ) อายุไม่เกิน 15 วัน นับจากวันออกเอกสาร-วันขอวีซ่านะจ๊ะ
8) เอกสารรับรองการเงิน จากธนาคาร เป็นภาษาอังกฤษ ขอพร้อมกับข้อ 7 นะคะ (หลายคนไม่ได้ขอมา กลับบ้านมาใหม่นะจ๊ะ เสียเวลา)
9) เอกสารรับรองการทำงาน จากบริษัท เป็นภาษาอังกฤษ (ของเรามีหัวกระดาษ+ตาปั้มบริษัท)
    เนื้อความคร่าวๆๆในเอกสาร ชื่อ-นามสกุล, ตำแหน่ง, วันเริ่มงาน, รวมอายุงาน, เงินเดือน, เที่ยวยุโรปจากวันที่เท่านี้-เท่านี้, ขอรับรองว่าจะกลับมาทำงานจริงในวีนที่เท่านี้
10) ทะเบียนบ้านตัวจริง + สำเนา + Version แปลเป็นภาษาอังกฤษ (แปลเองไม่ยาก ไม่ต้องเสียเงิน)
     ฟอร์มภาษาอังกฤษ เข้าโหลดในเวปกงสุลได้เลย ฟรีค่า http://www.consular.go.th/main/th/form/1421/21818-%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%9F%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3.html
11) บัตรประชาชน + สำเนา+ Version แปลเป็นภาษาอังกฤษ << เค้าไม่ใช้ แต่แปลไปเผื่อ (เซง)
12) กรมธรรม์การเดินทาง... เราซื้อของ Cigna ตรงๆๆคือขี้เกียจหา (ไม่มีค่าจ้าง)
ตรวจสอบบริษัทที่ผ่านการรับรองจาก link นี้นะคะ http://www.vfsglobal.com/italy/thailand/thai/pdf/list_travel_medical_insurance_2_14.06.13%20(1).pdf

ขอวีซ่าที่ไหน?
ตึกสีลมคอมเพล็กซ์ ชั้น 15 ยูนิต c
191 ถนน สีลม แขวง สีลม เขต บางรัก
กรุงเทพ ฯ 10500 สายด่วน +66 (02) 263-9101

จบการรีวิวการขอวีซ่า แต่เพียงเท่านี้ แล้วเจอกันรีวิวหน้าค่า <3
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview