อยากทราบนามสกุลของท่านชายดนัยวัฒนา ท่านหญิงรัตนาวดี และท่านชายพจน์ปรีชา มากค่ะ

กระทู้คำถาม
ตั้งแต่ครั้งที่เริ่มอ่าน หม่อมฉันก็เคยสงสัย จนลืมความสงสัยนี้ไปแล้ว
มาวันนี้ พอคิดต่อว่า หลังท่านหญิงรัตนาวดีทรงอภิเษกสมรสกับท่านชายดนัยวัฒนา ท่านหญิงจะทรงใช้นามสกุลอะไร..​ก็เลยกลับมาสงสัยใหม่อีกครั้งเพคะ ...

หม่อมสงสัยว่า ท่านชายท่านหญิงทั้งหลาย ทำไมจึงทรงไม่มีนามสกุล ..... เป็นปกติอยู่แล้วที่ยศหม่อมเจ้าทรงไม่ต้องมีนามสกุลหรือเปล่าเพคะ? (แต่ที่เคยได้ยินมาก็มีนามสกุลนะเพคะ) หรือว่าทรงมี แต่เป็นหม่อมฉันที่ไม่ทราบเอง หม่อมฉันอาจจะอ่านแล้วพลาดเลยตรงช่วงไหนไปหรือเปล่า

(รบกวนท่านใดก็ได้ช่วยไขข้อข้องใจนี้หน่อยค่ะ)

ขอประทานอภัยหากใช้คำราชาศัพท์ผิด หม่อมฉันพยายามเต็มที่แล้วเพคะ แต่ก็ยังไม่คุ้นชิน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่