หลานที่บ้านเป็นโรคจิตชอบอาละวาดขู่ฆ่าคนในบ้าน แจ้งหน่วยงานไหนช่วยเหลือได้บ้างคะ

ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ หลานที่บ้านที่เป็นลูกพี่สาวลูกพี่ลูกน้องเรา ดูเหมือนเป็นคนไม่ปกติค่ะ ชอบอาละวาดพังของ (ของของเขาเองแหละค่ะ)ด่าแม่ตัวเองโวยวายหาว่าได้ยินคนนู้นคนนี้นินทา ทั้งๆที่ไม่มีใครไปยุ่งด้วยเลย  ปกติจะทะเลากันอยู่สองคนแม่ลูกเค้าแหละค่ะ (เคยมีครั้งนึงเขาอาละวาดที่ โรงเรียน พาไปพบจิตแพทย์ รักษา แม่เขาก็บอกว่าลูกเขาไม่ได้เป็นอะไร ไม่ยอมรับความจริง ) แต่วันนี้มาอาละวาดครอบครัวเราหาว่าไปนินทาเขาแล้วจะมาทำร้ายแม่เราอีก เราก็สู้สิคะถือไม้เตรียมป้องกันตัวเลย แม่หลานเขาก็ป้องลูกเขาอีกหาว่าลูกเขาไม่ผิด เรียกตำรวจกันเรื่องราวใหญ่โต  พอถามเขาว่าทำทำไมเขาก็บอกเขาหูแว่ว ได้ยินคนนินทา เพลียมจเลยค่ะ ตัวเราอยากให้เขาย้ายออกจากบ้าน แต่ไม่รุ้จะทำยังไงค่ะ เพราะในบ้านมีแต่ผู้หญิง กับเด็ก แม่เราก็ขี้ใจอ่อน พอตำรวจมาเคลียแม่ก็ให้พวกเขาอยู่ต่อ ทั้งที่จะโดนมันแทงตายอยู่ตะกี้เนี่ย อยากทราบค่ะ ว่าพอจะแจ้งหน่วยงานใดให้ช่วยเหลือได้บ้างคะ เช่นการจับไปรักษาตัว หรือบำบัด หรืออะไรก็ได้ ที่ทำให้ไม่ต้องอยู่กับเขาแบบนี้ค่ะ กลายเป็นเดินไปไหนในบ้านระแวงไปหมด กลัวจะโดนทำร้าย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เคยมีข่าวคนโรคจิตฆ่าหลาน ฆ่าแม่ น่ากลัวมาก รีบๆจัดการ

แก้คำผิดจาก ค่า เป็น ฆ่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่