รบกวนสอบถามเรื่องการแพ้ยา ibuprofen / cataflam

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะ ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ
โรคประจำตัวมี
Essential Tremor (ไม่ได้ทานยารักษา)
ภูมิแพ้
Mild Asthma ช่วงฤดูหนาว
แพ้แลคโตสในนม

เคยทานยา ibuprofen แล้วรู้สึกว่า ทุกครั้งมีอาการหายใจติดขัด แน่นหน้าอก เวียนหัว เลยแจ้งอาการ แพทย์ที่นี่ก็จะไม่สั่งยาตัวนี้ให้

วันนี้ปวดหลังมากค่ะ
11 โมงเช้า ทาน
1.cataflam 50 จำนวน  1 เม็ด
2.Panadol back pain 500mg จำนวน 2 เม็ด (para + sodium)

หลังจากทานยาประมาณ 1 ชม มีอาการ หายใจลำบาก ใจสั่น มือสั่นมาก มองภาพเบลอและสั่น
รู้สึก อึดอัดแน่นท้อง เพลียหมดแรง รู้สึกจะวูปตลอดเวลา
ใจเต้นเร็ว จนไม่กล้านอน เราอยู่คนเดียวคะ กลัวจะไม่ตื่นขึ้นมา

เป็นแบบนี้จนถึงประมาณ ทุ่มเศษ จึงค่อยๆดีขึ้น

รู้สึกกลัวมากค่ะ เพราะมือสั่นมากจนกดอักษรในโทรศัพท์ผิดไปหมด ไม่เคยเป็นขนาดนี้เลย

อาการแบบนี้ แปลว่าเราแพ้ยา cataflam หรือเปล่าคะ
ถ้าใช่ เราจะได้ระวังและไม่ทานอีก รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะว่า ยาประเภทไหน กลุ่มไหน ที่ไม่ควรทาน

ป.ล. ไม่นานมานี้ รอบเดือนมานานผิดปกติ คุณหมอสั่งยา transamin 500mg ให้มา ทานแล้วก็รู้สึกจะอาเจียน คลื่นใส้ หายใจลำบาก  แบบนี้ ถ้าได้ยาจากคุณหมอแล้วมีอาการพวกนี้ ควรหยุดยาทันที หรือมันเป็นแค่เอฟเฟค ให้ทานต่อไปตามคุณหมอสั่งจนหมดดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่