ขอเสนอความคิดหลังจากดูมาแล้วครับ

กระทู้สนทนา
ผมว่าหนังเรื่องนี้ ขาดรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องที่จะสื่อ คือ อาบัติ  (ไม่รู้ว่าโดนตัดไปหรือเปล่า ก่อนจะได้ฉาย)
ภาพยนต์ไม่ได้บอกว่าอะไรคืออาบัติ หรือไม่อาบัติบ้าง เหมือนคนดูต้องรู้เองอยู่แล้ว
บางคนไม่รู้ ก็จะทำให้สื่อสารผิดพลาดไปได้ อย่างน้อยก็ควรให้รู้ว่า อะไรคือความผิด ที่ต้องสึกบ้าง ไม่มีการบอกในเรื่องเลย
ผมเห็นว่าในเรื่องควรน่าจะมีตัวละครที่มาชี้แนะให้เณรฟัง ก่อน คนดูจะได้รู้ไปด้วย เอาแค่ประเด็นหลักๆก็พอครับ  อย่างเรื่องสังฆาทิเสส หรือปาราชิก

เมื่อดูหนังเรื่องนี้จบแล้ว ก็แทบไม่ได้มีความรู้ที่จะทำให้เข้าใจ มากขึ้นในเรื่องของความผิดวินัยพระ

ท่านๆว่าอย่างไรกันบ้างครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่