[SR] รีวิว Samsung SUHD TV (กิจกรรม)

กระทู้รีวิว
รีวิวบ้านๆเข้าใจง่าย ทฤษฏีน้อยๆ นะครับ

มาทำความเข้าใจกับ SUHD กันก่อนว่าคืออะไร

UHD คือ Ultra High Definition หรือเรียกง่ายๆก็คือ 4K นั่นแหละ(คมชัดกว่า Full HD 4 เท่า)

แล้ว "S" ที่ทาง Samsung ใส่เข้ามา คืออะไร???
Sensational Picture
Seamless Interaction
Stylish Design

สรุปโดยรวมก็คือ สีสันเวอร์วังอลังการ ตอบสนองการสตีมมิ่งอย่างง่ายดาย และดีไซน์เลิศหรูอลังการ

ดูจากดีไซน์กันก่อนนะครับ

สายไม่รกแกะกะกวนใจ

มีเพียง สาย power และ One Connect เท่านั้น

จุดที่น่าสนใจผมชอบมาก คือ เจ้ากล่อง One Connect นี่แหละครับ!!

สายทั้งหมด ทั้ง HDMI ทั้ง USB และอะไรที่ปกติต้องเสียบหลังทีวี เราจะมาเสียบที่กล่องนี้แทน สะดวกดีแท้
ให้เข้าใจง่ายๆก็คือ TV มันเป็นแค่ monitor ส่วนแผงวงจรทั้งหมด คือกล่องนี้แหละครับ
ทีนี้ สมมติว่า มีการอับเกรด Hardware เราไม่จำเป็นต้องซื้อ TV ใหม่ แค่เปลี่ยนเจ้ากล่องนี้ ก็เหมือนได้ TV ใหม่เลย
(อธิบายให้เห็นภาพและเข้าใจง่ายๆนะครับ จริงๆมันไม่ใช่แค่ Monitor หรอก)

แอบเสียดายตรงที่ สายที่เชื่อมระหว่าง One Connect กับ TV มันไม่ใช่สาย HDMI แปลว่า ถ้าสายเสียขึ้นมา งานจะเข้าได้(แต่คงไม่เสียง่ายๆหรอกเนอะ)

สรุปชัดๆจากที่ได้สัมผัส

สีสันสดใสขึ้นเยอะ เมื่อเทียบกับรุ่นเก่าๆ(ไม่ได้แปลว่าทำให้สีสบายตาไม่ได้นะครับ แต่ในการทดสอบ ต้องขึ้นให้สุดเพื่อโชว์ศักยภาพของทีวี ใช้งานจริง คงไม่ปรับสีฉูดฉาดขนาดนี้)

ภาพดูมีมิติขึ้นเยอะ(มาก)  

ดูสบาย ..... อันนี้ความรู้สึกล้วนๆนะครับ ถึงภาพจะคม สีสันจะฉูดฉาด มิติภาพลึก แต่มันดูแล้วสบายครับ

สู้แสงได้ดี กล่าวคือ LCD ปกติ ถ้าเปิดในที่ ที่มีแสงไฟเยอะๆ สีสันของภาพจะลดลงดู แต่ SUHD นี่ดีขึ้นเยอะครับสำหรับที่แสงจ้าๆ

สีดำที่ได้ ดำสนิท แสงสีขาว ก็ขาวจริงๆ การที่ทีวีสามารถให้ภาพสีดำสนิทจริง หรือสีขาวชัดเจน ทำให้รายละเอียดของภาพถ่ายทอดออกมาได้ดีมากขึ้น

อ่อเกือบลืมจุดเด่นที่สุดของ samsung ไปเลย คือเป็นทีวีที่ให้ขอบเขตสีที่กว้างมากกกกกกกกกกกกกก ประโยชน์ของขอบเขตสีกว้างมากๆคือ ถ้าเราเอารูปที่ถ่ายจากกล้อง DSLR มาโชว์บนทีวี ภาพจาดูมีชีวิตชีวามาขึ้น เนื่องจาก ให้ความต่างของสีที่ชัดเจน

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้
ขอบคุณครับ
ชื่อสินค้า:   Samsung SUHD TV
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่