เครื่องปริ้น canon mp287 หมึกสีดำปริ้นไม่ออก หรือเส้นขาด

ผมมีเรื่องจะปรึกษาครับ พอดีที่บ้านผมมีเครื่องปริ้น canon mp287 ซึ่งผมเอาไปติดแท็งค์หมึกมาแล้ว ช่วงแรกๆใช้งานปกติ หมึกปริ้นออกมา เป็นเส้นลาย ก้อสั่งเครื่องล้างหัวหมึกก้อกลับมาใช่ได้ตามปกติ หมึกหมดผมก้บอซื้อมาเติม แล้วก้อใช้งานปกติ แต่มีอยุ่ว่า

- ตลับหมึกสีดำ  มีหมึก เต็ม แต่เวลาเทสหัวหมึก เส้นขาด ล้างเท่าไหร่ก้อไม่หาย
- ตลับหมึก สี แดง เหลือง ฟ้า ใช้ได้ปกติสีไม่เพี้ยน
อยากจะถามว่า
ถ้าผมคิดจะเปลี่ยนตลับหมึก สี ดำ ใหม่ สามารถซื้อแล้วมาใส่ได้เลยหรือป่าว แล้วสายหมึกนี้สามารถแหย่เข้าไปในช่องเติมหมึกของตลับสีดำได้เลยไหม หรือว่าต้องไปให้ร้านเค้าทำครับ พอดีอยากทำเองเพราะ เครื่องผมไม่ได้ใช่บ่อย อาทิตย์นึงผมจะล้างหัวพิม สักครั้งหรือสองครั้งครับ ใครพอทราบวิธีแก้ไขบ้างครับ รบกวนด้วยน่ะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. ใช้ไม่บ่อย นี่ล่ะครับ ปัญหาใหญ่  ... เครื่องรุ่นนี้ ถ่ายเอกสารได้  ควรเอาภาพอะไรก็ได้ วางค้างไว้ในถาดถ่ายเอกสาร แล้ว อย่างน้อย ทุก 2-3 วัน ควรเปิดเครื่อง Printer (ไม่ต้องเปิดคอมพ์) แล้วกดให้ถ่ายเอกสารสักใบ ก็ได้ ครับ ... ติด Tank ไม่ต้องกลัวเปลืองหมึก ครับ

2. หากคุณตั้งใจว่า จะลองเปลี่ยนหัวพิมพ์เอง ก็น่าสนใจครับ ได้ความรู้ด้วย แต่ก็ต้อง ทำใจยอมรับความเสี่ยง นะครับ
    ให้เตรียมศึกษา วิธีการจากใน Youtube และค้นหาจาก Google ดูก่อนครับ
    ว่า เขาติด Tank รุ่นนี้อย่างไร
    แล้วค่อยหาซื้อตลับมาลอง

3. ตลับซื้อมา ใส่ได้เลย ... แต่สายหมึก คุณต้องเจาะตลับให้ถูกตำแหน่ง แล้วแหย่สายหมึกเข้าไปให้ได้ระดับ แล้วปิดช่องรูที่เจาะด้วยครับ (ใช้กาวยาง หรือวัสดุอื่นใด ก็ลองศึกษาดูครับ ) ไม่เช่นนั้น ความดันรั่ว = หมึกไม่ออก ครับ  

4. ใน Youtube รวมถึงใน pantip มีสอนวิธีการล้างหัวพิมพ์ แบบแข่น้ำยา อยู่มาก ครับ
    ก่อนจะเปลี่ยนหัวพิมพ์ ลองศึกษาเรื่องการแช่น้ำยาดูก่อนครับ
   น้ำยาอะไร... หาไม่ยากครับ ลองค้นดู

5. หมึก Tank ห้ามใช้จนหมึกหมด ครับ .. เหลือต่ำกว่าครึ่งก็ควรเติมแล้ว
    ไม่เช่นนั้น ความดันในสาย จะมีปัญหา ทำให้อากาศเข้าไปในสายได้ ครับ
    ซึ่งหากเป็นเช่นนั้น จะยิ่งวุ่น ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่