MP287 หมึกดำเป็นแบบนี้แล้ว แสดงว่าหัวพิมพ์เสียใช่ไหมครับ

เป็นแบบติดแท้งก์ ใช้มาประมาณ 3 ปีแล้ว (ไม่เคยเปลี่ยนตลับเลยด้วย) เดือนก่อนก็ยังปกติอยู่ มาตอนนี้เป็นเส้นแบบนี้แล้ว (ใช้งานโหดพอสมควร ปริ้นต์เฉลี่ยทีละ 20-30 แผ่นครับ) เบื้องต้นได้ทำการล้างหัวพิมพ์หลายๆรอบ อัดหมึก+ไล่อากาศให้หมด (เพื่อให้แน่ใจว่าหมึกเต็มทั้งในตลับทั้งในสายหมึก) เอาทิชชู่ซับที่หัวพิมพ์ดูหมึกก็ยังออกมา ซึ่งบ่งบอกโดยนัยประมาณว่ายังไม่ตัน(หรือเปล่า?) แต่พอกดปริ้นเทสออกมาก็เป็นตามภาพด้านบนเลยครับ สังเกตเส้นตารางหมึกดำ ตรงกลางๆจะหายไปทั้งแถบเลยครับ เวลาปริ้นต์จริง ถ้าข้อความหมึกดำทั้งหน้า จะเป็นแพทเทิร์นเข้ม-จาง สลับกันไป คำถามคือ แบบนี้หัวพิมพ์เสื่อมแล้วใช่ไหมครับ จะได้ไปซื้อใหม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่