เป็นคนใต้พูดกลางไม่ชัดอยากฝึก ก.ไก่ ใหม่

กระทู้สนทนา
ผมเป็นคนใต้รู้สีกว่าพูดภาษากลางไม่ชัด พูดกลางแล้วลิ้นพัน ลิ้นเต็มปาก ทองแดง
เลยอยากจะฝึกพยัญชนะตั้งแต่ ก-ฮ ใหม่
โดยจะหาข้อมูลว่าพยัญชนะแต่ละตัวว่ามีแหล่งกำเนิดเสียงตรงส่วนไหนของปากบ้าง
ต้องทำลิ้นยังไงถึงจะออกเสียงพยัญชนะตัวนั้นชัด
แต่ปรากฏว่าหาข้อมูลไม่เจอ เลยจะขอคำแนะนำจากสมาชิกในพันทิปหน่อยครับ
ว่ามีแหล่งข้อมูลหรือคำแนะนำอะไรในเรื่องนี้บ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่