เขียนโปรแกรม Dev c++ คอมไพล์ผ่าน แต่พอรันแล้วมันทำไมไม่โชว์ หน้าต่าง DOS ขึ้นมาครับ

คือพอดีผมฝึกเขียนโปรแกรมภาษาซีอยู่ครับ คอมฯที่โรงเรียนผมใช้โปรแกรม dev c++ ผมก็เลยจะกลับมาทำที่บ้าน
พอโหลดมาแล้ว เขียนง่ายๆ แค่ Hello World ทำได้ทุกอย่างครับ แต่พอกด คอมไพล์ + รัน มันกลับไม่ขึ้นหน้าต่าง DOS แสดงผลซะงั้น
มันเป็นเพราะอะไรครับ ต้องตั้งค่าตรงไหนรึปล่าว รึว่าเป็นที่วินโดวส์ผม อยากแก้ไขให้มันได้อ่ะครับ ถนัดโปรแกรมนี้
ปัจจุบันผมเลยต้องเปลี่ยนมาใช้ CodeBlock แทน เพราะมันรันได้หมด ก็แอบ งงๆนะครับ ว่าเป็นเพราะอะไร บอกหน่อยนะครับๆ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
Dev-C++ ตัวหลังๆ มันเปิด console ค้างไว้เองโดยไม่ปิดเหมือนเมื่อก่อน

เดาว่าเจ้าของกระทู้น่าจะใช้รุ่นเก่าที่เขาเลิก support ไปนานแล้วหรือเปล่าก็ไม่ทราบ (4.9.9.2) ลองหาโหลด Dev-C++ ของ Orwell ดู ครับ

ปล.Code::Blocks ผมก็ชอบนะ แต่กินแรมมหาโหด และโหลดช้ามาก รวมทั้งแทบไม่เคย update เลย (ถ้าไม่นับ nightly build) เลยต้องกลับไปใช้ Orwell เพราะมันทั้งเบา ทั้งเร็วกว่า

ปล.2 ถ้ามันเปิดแล้วปิดเร็วจนดูไม่ทัน ใส่ getchar(); สองอัน ปิดท้ายโปรแกรมดู
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่