[SR] How to แต่งตาแบบง่ายๆและเข้าได้กับลิปสติกทุกสี

สวัสดีค่ะ สาวๆห้องแป้ง  วันน้ จขกท มาสาธิตการแต่งตาแบบง่ายๆไม่ซับซ้อน  แต่สามารถเข้าได้กับลิปสติกทุกเฉดสี  

เครื่องสำอางส่วนใหญ่ที่ จขกท ใช้วันนี้ ทางแบรนด์ได้ส่งให้ค่ะ เพื่อนๆสามารถนำวิธีไปใช้กับเครื่องสำอางที่มีอยู่ตามสะดวกค่ะ    ไปดูวิธีการแต่งกันเลยค่ะ  

เริ่มวิธีการแต่ง เรียงภาพจากซ้ายนะคะ
1 ลง ไพรเมอร์ Merrez'ca lovely shimmer makeup base ไพรเมอร์ตัวนี้ เนื้อจะมีสีเขียวอ่อนๆ และมีชิมเมอร์เนื้อละเอียด เวลาทาลงใบบนผิวหน้า ช่วยปรับสีผิวให้กระจ่างใสนิดนึง และลงรองพื้นง่ายขึ้นค่ะ
2 ต่อด้วย Merrez'ca Snail smooth pore BB cream เป็นบีบีครีมเนื้อเหนียวๆค่ะ เวลาลงต้องใช้แปรงวนๆ ให้ผลิตภัณฑ์เนียนกลืนไปกับผิว เกลี่ยใช้ความอดทนนิดนึง แต่เสร็จแล้วจะเนียนและติดทนดีมากค่ะ
3 ใช้แป้ง Merrez'ca CC matt powder cake สีที่อ่อนกว่าผิว ปัดใต้ตาด้วยแปรง
4 ปัดทั่วหน้าด้วย Merrez'ca two-way cake  ปัดด้วยแปรงขนาดใหญ่ ให้ทั่วใบหน้า แป้งตัวนี้มีความหนา จึงต้องใช้แปรงปัดเพื่อได้ลุคที่บางเบา หน้าไม่หนาหนักเกินไป

มาถึงขั้นตอนการแต่งตาค่ะ

1 ปัดขนคิ้วด้วยแปรงจากด้ามคิ้วที่แถมมากับดินสอเขียนคิ้ว  Merrez'ca โดยใช้ดินสอสีน้ำตาลเข้าวาดเป็นเส้นที่ท้องคิ้ว แล้วค่อยลากเส้นด้านบนเป็นเหลี่ยมที่หางคิ้ว
2 ใช้ดินสอสีน้ำตาลอ่อน ระบายตรงหัวคิ้ว และถมตรงกลางคิ้วให้เต็ม
3 ใช้ อายชาโด้สีขาวมุก เกลี่ยที่เปลือกตา ไม่เกินรอยพับ
4 ใช้อายชาโด้สีดำ วาดเป็นสามเหลี่ยมที่เปลือกตา บริเวณหางตา  และเกลี่ยให้สีดูกลมกลืน นุ่มนวล

ต่อเลย ตายังไม่เสร็จค่ะ

1 ใช้แปรงหัวแบน จุ่มอายชาโด้สีดำ เกลี่ยบริเวณขอบขนตาล่าง
2 เขียนขอบตาด้านในบนล่าง ด้วยดินสอเขียนขอบตา Mei linda
3 กรีดอายไลเนอร์เส้นบางๆ ตามรูปตา ไม่ต้องตวัดให้เกินเหตุ
4 ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า

ต่อๆ

1 ติดขนตาปลอม เลือกชนิดที่ไม่ต้องหนามาก เพราะอุตส่าแต่งตาทั้งที เหลือพื้นที่ไว้โชว์สีสันบนเปลือกตาบ้าง
2 ใช้ Merrez'ca คอนทัวและไฮไลท์ อยู่ในตลับเดียวกัน ใช้สีเข้มวาดที่ดั้งจมูก และใต้ฌหนกแก้ม เกลี่ยๆให้เนียนอย่าให้มีรอยต่อ ใช้สีสว่างปัดบริเวณเหนือโหนกแก้ม
3 ปัดแก้มด้วย Merrez'ca mineral pearls สีออกโทนส้มๆ  ปัดทั่วแก้ม
4 ทาลิปสติกสี Merrez'ca สี soft pink

ทาทับด้วย ลิปจิ้มจุ่มเนื้อกำมะหยี่ merrez'ca สี chicano 203

เสร็จแล้ว เกร็งหน้าสวยค่ะ

ใหนลองหลับตาดูสีเปลือกตาซิ

เปลี่ยนสีลิปสติก Merrez'ca สี Rose Valvet 102 และเกร็งหน้าสวยเช่นเดิม

เปลี่ยนสีลิปสติก  Merrez'ca สี Funky Nude 202

เรียบร้อยค่ะ แต่งตาแบบพื้นๆ สามารถทาลิปสติกได้ทุกสี  หวังว่าHow to นี้คงจะมีประโยนช์สำหรับสาวๆมือใหม่หัดแต่งหน้านะคะ

สำหรับสาวๆที่ชอบดูการสาธิตแต่งหน้าลึกๆรูปแบบวีดีโอ สามารถติดตามข่าวสารได้ช่องทางนี้ค่ะ  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณที่ดูกันจนมาภึงตรงนี้นะคะ
สวัสดีค่ะ
ชื่อสินค้า:   Chila Makeup Artist
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่