รบกวนขอสอบถามหน่อยคะ เหมือนจะเจอแสกมเมอร์อ่ะ

คือพี่ที่ทำงานเราลงประกาศขายรถในเว็บค่ะ
แล้วมีชาวต่างชาติสนใจ จะขอสั่งซื้อ เค้าบอกว่าจะโอนเงินมาให้
เค้าก้ขออีเมลล์ เบอร์บัญชีพี่เราไป
ต่อมาอีกวันก็มีอีเมลล์มา อ้างว่ามาจากแบงค์ตามนี้นะคะ

เค้าก็บอกพี่เราว่า ให้พี่เราโอนเงิน 10,000 บาท ไปให้ชิปปิ้งเค้า

พี่เราก็รู้สึกเอะใจ ก็เลยมาถามเรา เราเองก็ไม่ค่อยทราบเรื่องการโอนเงินแบบนี้
ก็รบกวนเพื่อนๆพันทิฟช่วยดูให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
การรับส่งเงินผ่าน MoneyGram นั้น  ขั้นตอนคือ

ผู้ซื้อ จะต้องมีชื่อและนามสกุลของคุณ สะกดให้ตรงตาม ID ที่คุณใช้ เช่น พาสปอร์ต หรือบัตรประชาชน ใบขับขี่ ฯลฯ

เมื่อผู้ซื้อส่งเงินเรียบร้อยแล้ว ทางระบบ จะให้รหัสเป็นเลขแปดหลักมา ซึ่งผู้ซื้อจะต้องส่งรหัสแปดหลักนี้มาให้ผู้ขาย เพื่อเอาไปใช้ยืนยันในการรับเงิน

สถานที่รับเงิน MoneyGram คือ ธนาคารทหารไทย หรือธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาไหนก็ได้  คุณเข้าไปบอกเจ้าหน้าที่ว่า มารับเงิน MoneyGram ให้รหัสแปดหลัก กับ ID ของคุณ เท่านั้นเองค่ะ

ส่วนข้อความที่คุณโพสต์มานั้น มิจฉาชีพอ้างว่าได้ส่งแล้วแต่เคสถูกระงับ ซึ่งอันนี้ไม่จริงเลย  การรับเงิน MoneyGram นั้นเร็วมาก ดิฉันส่งจากอเมริกา คนรับในประเทศไทยได้รับเงินภายในเวลา 15 นาทีจาก ณ เวลาที่ส่ง

Scammer 100%  ลบทิ้งไป ไม่ต้องคิดมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่