มอเตอร์ไซค์คันแรก ระหว่าง yamaha tricity 3ล้อ มือสอง กับ honda click ใหม่ อันไหนดีกว่ากันครับ

เนื่องจากผมเพิ่งหัดขี่มอเตอร์ไซค์ได้ไม่นาน และยังไม่ค่อยคล่อง เลยอยากสอบถามผู้รู้ดูครับ
จุด ประสงค์ที่ผมจะใช้คือ เอาไว้ขี่ซื้อของ และ ใช้ในเมืองครับ  ต้องการรถที่ ขับขี่สบายเครื่องไม่ต้องแรงมาก
ผมเลยมองที่ รถ สองคันที่กล่าวไปครับ
คันแรก คือ tricity ผมมองว่ามันมี 3 ล้อ ซึ่งน่าจะช่วยเรื่องการทรงตัวคงเหมาะกับคนที่ขี่ยังไม่เก่ง แต่ดูแล้วคงน้ำหนักเยอะน่าดู เข็น ถอยหลัง-ไปหน้าคงลำบาก
มุดยาก ไม่มี abs แต่ผมว่า ที่ราคาสูง ก็คงต้องมีเหตุผลดีๆบางอย่างแหละ
คันต่อมา คือ honda click 125 2015 ซึ่งดูแล้วก็สวยโฉบเฉี่ยวดีครับ มีไฟหน้า led และมี abs เครื่องยนต์ก็คงไม่ต่างกันมากกับ tricity แต่มันติดอยู่ที่ว่าผมขี่รถไม่เก่ง กลัว 2 ล้อ ทรงตัวยากกว่าและคง ไม่เหมาะที่จะติดกล่องหลังและกล่องข้าง

Tricity ที่ผมไปดูมือสองขายกันที่ 5 หมื่นกลางๆครับ ขี่มา เกือบ 5,000 กิโลเมตร ไม่รู้ว่าคุ้มไหม ถ้าเทียบกับ click ใหม่
ส่วนตัว ผมต้องการรถที่ปลอดภัยกับชีวิตที่สุดน่ะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่