รถมอไซค์ 3 ล้อ(tricity) กับ มี traction control(Xmax) ตัวไหนทรงตัวเสถียรกว่ากันครับ

2 คันนี้มีโอกาสล้มดเวยกันทั้งคู่ แต่ตัวไหนรับสถานการณ์กระทันหันได้ดีกว่ากันครับ

คือ ผมพึ่งรู้ว่า tricity ออกตัวใหม่เป็น 155 ซื้อจากที่ผมดูรีวิวจากต่างประเทศแล้ว สามารถเอียงตัวรถในขณะพื้นเปียก ลงได้อย่างมาก

ส่วน xmax มี traction control ซึ่งมันช่วยไม่ให้รถปัดล้ม

ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าสมมุติสถานการณ์
1.ถนนลื่น แล้วมีอะไรมาตัดหน้า แล้วเราหักหลบกระทันหัน ตัวไหนมีโอกาสล้มมากกว่ากัน

2.ออกตัวในที่ลื่นๆ  tricity มี 3ล้อ จะสไลด์ แต่จะล้มมั้ย

3.ถนนเปียก แล้วเข้าโค้ง แต่มีอะไรมาตัดหน้า ต้องเบรค ในขณะที่รถเอียงในองศาเอียงเท่ากัน

4.เอียงรถ บนแผ่นเหล็กเปียกที่ไว้ปูพื้นถนน แล้วเบรค ตัวไหนจะไปได้ดีกว่ากัน

****รถ 2 คันนี้มี abs เหมือนกันทั้งคู่****

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่