มะเร็งติดต่อกันทางเลือดหรือบริจาคอวัยวะได้หรือไม่

คือสงสัยครับว่าในกรณีที่มีการนำเลือดของผู้ที่ยังไม่รู้ตัวเองว่าเป็นมะเร็ง เช่นลูคิเมียหรือมะเร็งอื่นๆในระยะเริ่มต้นที่ยังตรวจไม่พบ หากว่ามีการบริจาคเลือดหรือไขกระดูกสันหลัง ผู้ที่ได้รับการบริจาคมีโอกาสที่จะเป็นมะเร็งไหมครับ

อีกประการหนึ่ง ถ้าหากมีการผ่าตัดผู้ป่วยโรคมะเร็ง ถ้าหากเลือดหรือเซลล์ในก้อนมะเร็งนั้นไปสัมผัสกับผู้อื่น เช่นแพทย์หรือพยาบาลระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ จะมีความเสี่ยงใดๆไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่