อาการติดสัดของหมาเป็นยังไง เริ่มทำหมันได้ตั้งแต่อายุกี่เดือน?

กระทู้คำถาม
หมาตัวเมียคับ เก็บมาจากวัดตั้งแต่ตัวเท่าขวดน้ำอัดลม ไม่รู้เลยว่าอายุเท่าไหร่
เอาเขามาเลี้ยงช่วง 2 มีนา พาไปซีดวัคซีนเข็มแรก ตอน 2 เมษา กะเอาว่าเขาน่าจะ 2 เดือนแล้ว
เหลือกระตุ้นพิษสุนัขบ้า เดือนกรกฏาคม ครบ6เดือนพอดี  ว่าจะทำหมัน
ผ่านไป 3 เดือนกว่าๆ น้ำหนัก 5 กิโล ไม่รู้ว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติหรือเปล่า แต่ตัวผอมมากกกกกกกก มองทะลุซี่โครงเลย
ขาทั้งสี่ข้างนี่แบบเหมือนตะเกียบยังไงอย่างนั้น ผมว่าผมก็เลี้ยงดีอยู่นะ Facepalm

** การที่เราไม่ทราบอายุเขาที่แน่นอนมันเสี่ยงไหมครับ กลัวอยู่สองอย่าง คืออายุไม่ถึงหรือไม่ก็กลัวเป็นสัดก่อนที่จะเอาไปทำหมัน
แล้วถ้าเขาเพิ่งเป็นสัดเราเอาเขาไปทำหมันได้เลยไหมครับ
อาการเขาเป็นยังไง กลัวตัวผู้มาติดมากกก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่