ในทางกฎหมายหอบหืดเป็นโรคต้องห้ามมิให้เกณฑ์ทหาร แต่ทำไมในค่ายทหารมีคนเป็นหอบหืด มาเป็นทหารเกณฑ์ ไม่ตรวจสอบกันเหรอ

คือผมได้สอบถามเพื่อนๆ และศึกษาหาข้อมูลประกอบ และประสบการณ์ทหารกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/31890517
ในค่ายจริงๆ แล้วมีทั้งหอบหืด ลมชัก ภูมิแพ้ ดามเหล็กทั้งแขนและขา ไหนบอกว่ากฎหมายทหารเขาเคร่งครัดกันไม่ใช่เหรอครับ
อะไรนิด อะไรหน่อย ก็ห้าม ห้าม ห้าม ห้าม ห้าม ห้าม ห้าม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

แต่ในทางปฏิบัติกลับปล่อยปะละเลย ปล่อยให้บุคคลเหล่านี้เข้ามาเป็นทหารทำไม
ผมไปสมัครเป็นทหาร แล้วต้องมาเจอเพื่อนที่เป็นหอบหืด ลมชัก เนี่ยนะ ไม่ไหวมั้งครับ
ผมอุตส่าห์ยอมเสียสละตัวเอง สมัครเป็นทหาร เพื่อจะได้เข้าไปฝึกกับคนที่สภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง
ผมจะต้องเจอะ ต้องเจอกับพวกขี้โรคใช่ไหม ได้ข้อมูลแบบนี้แล้วรู้สึกผิดหวังจริงๆ ครับ

ไหนบอกว่ามันร้ายแรงหอบหืด เอาเขามาเป็นภาระกองทัพเปล่าๆ แทนที่จะได้ฝึกฝนอย่างเต็มความสามารถ
ทำไมตอนคัดเลือก ไม่สอบถาม ไม่ตรวจสอบดูให้ดีๆ จะมาอ้างว่าเขาเป็นหอบหืด แต่ไม่มีใบรับรองแพทย์
ถ้ากองทัพเคร่งครัดในกฎหมายจริงๆ ควรจะให้เขากลับไปขอใบรับรองแพทย์ แล้วกลับมาตรวจคัดเลือกใหม่ปีหน้าดีกว่าไหม
รับเข้ามาก็เป็นตัวถ่วงเพื่อนๆ เขาฝึกกัน ตัวเองก็อยู่แต่ในห้องพยาบาล จะมาทำไม ถึงสมัครมาก็เหอะ ทำไมไม่ตรวจสอบ

ระบบการเกณฑ์ทหารนี่สร้างความเหลื่อมล้ำทางสังคม
สร้างความเป็นสองมาตรฐาน สมควรจะยกเลิกได้แล้วครับ
ถึงผมจะสมัครเป็นทหาร ผมก็ไม่มีทางเห็นด้วยนะครับ ด้วยความเคารพ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่