คำว่า ภาพฟุตเทจ คืออะไรอะครับ

กระทู้คำถาม
ในบริบทนี้ "ตื่นตาไปกับภาพฟุตเทจงดงามน่าประทับใจ" ภาพฟุตเทจหมายความว่าอะไรหรอครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ไฟล์วิดีโอต้นฉบับ สำหรับใช้ในงานตัดต่อ ถ่ายมาเพื่อนำไปตัดต่อ
หากอยู่ในขั้นตัดต่อ ไฟล์วิดีโอถูกจัดเรียงไว้สำหรับการตัดต่อ
สำหรับชาวบ้านถ่าย (คลิป) เพื่อดูอย่างเดียวไม่ได้นำไปตัดต่อ  หากนำไปตัดต่อจะเรียกคลิปว่า เป็นฟุตเทจของงานที่กำลังทำ จะใช้ทั้งหมดหรือตัดบางส่วนก็แล้วแต่รูปแบบงานที่จะทำ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
ต้องขอขอบพระคุณ ผู้รู้ทั้งหลายครับ
วันนี้ผมจะมาเฉลยให้นะครับ Footage กับ video ดังนี้ (ส่วนมาใช้ศัพท์เรียกกันผิดปะปนกันครับ)
footage เป็นศัพท์เรียกเฉพาะกับฟิล์มภาพยนต์ครับ หลักการทำงานมีดังนี้ครับ ฟิล์มภาพยนต์ยาว 1 ฟุตประกอบด้วยภาพนิ่งจำนวน 24 ภาพครับเวลานำไปplay จะได้ภาพยนต์มีความยาว 1 วินาทีครับ เวลาตัดต่อภาพยนต์ หรือถ่ายภาพยนต์ผู้ที่ทำงาน จะทราบว่างานแต่ละงานที่ต้องการจะต้องใช้ฟิล์มมีขนาดความยาวเท่าไรครับ จะได้ใช้งานได้ถูกต้องครับ ดังนั้น Footage ใช้เรียกเฉพาะงานฟิลม์ภาพยนต์ฃ
Video มีศัพท์เฉพาะที่ใช้เรียกอยู่ 2 อย่างครับ อันหนึ่งคือ original กับอีกอันคือ master ครับ
original คือภาพต้นฉบับที่ถ่ายทำครับ
master คือภาพที่ทำการปรับปรุงเปลียนแปลงจากภาพต้นฉบับที่ถ่ายทำแล้วครับ
หลักการทำงานของ video มีดังนี้ครับ video ความยาว 1 วินาที่ มีจำนวนเฟรมภาพ 24 ภาพ(คุณภาพต่ำอย่างหยาบๆ) 1 เฟรมยังสามารถแบ่งออกเป็น 2 ฟิวภาพ(คุณภาพสูงอย่างละเอียด) ถ้าต้องการภาพมีคุณภาพสูงก็ต้องมีจำนวนภาพมากขึ้น เช่น video ความยาว 1วินาที ต้องใช้จำนวนภาพถึง 48 ฟิวภาพ เพียงเท่านี้ก่อนนะครับเดี๋ยวจะเบื่อ เพราะยังมีเรื่องอื่นๆลบซ่อนอยู่ในเรื่อง video อีกบานตะไทครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่