บ้านจัดสรร 2.2 ล้าน กับ ที่ใกล้บ้านจัดสรร 5 แสน เลือกอะไรครับ

จขกท เพิ่งจะแต่งงานได้เกือบจะถึงปีแล้วครับ อยู่กัน 2 สามี ภรรยา ยังไม่มีลูก
แรกตกลงกันกับภรรยาว่าจะไปปลูกบ้านแถวชานเมือง อยู่แถวทุ่งนา ค่อนข้างเปลี่ยว ภรรยาต้องอยู่บ้านคนเดียว จันทร์-ศุกร์
ก็เลยเป็นห่วงความปลอดภัยของชีวิตและทรัพย์สิน จึงปรึกษากันกับภรรยาว่าอยากเข้ามาอยู่เขตชุมชน
พอมีเพื่อนบ้านบ้าง เผื่อ จขกท ได้ย้ายที่ทำงานไปต่างอำเภอ ซึ่งจะต้องพักแถวที่ทำงาน เสาร์ อาทิตย์ ถึงจะได้กลับบ้าน
ก็เลยตกลงกันว่า ถ้าไม่เอาบ้านจัดสรร ก็สร้างเองในที่ชุมชนแล้วกัน พอให้มีเพื่อนบ้านบ้าง
ทำให้ไปเจอกับหมู่บ้านจัดสรรที่หนึ่ง ขนาด 100 ตารางวา เป็นหมู่บ้านจัดสรรไม่ใหญ่ สร้างเสร็จเรียบร้อย พร้อมเข้าอยู่
ราคา 2.35 ล้านบาท ตามจีบเจ้าของโครงการอยู่นานแรมปี เค้าลดให้เหลือ 2.2 ล้านบาท
ขนาดบ้านไม่ใหญ่มาก 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ บังเอิญตอนเข้า - ออกเพื่อไปดูโครงการบ้านจัดสรรนี้บ่อยๆ ทำให้ทราบว่า
มีคนอยากขายที่ดิน ติดกับหมู่บ้านจัดสรรนี้ (เป็นที่ดินจัดสรร คนละเจ้ากับเจ้าของโครงการ) ขนาด 100 ตารางวาเท่ากัน
เจ้าของต้องการขาย 500,000 บาท (ลองต่อรองดูแล้วได้ 450,000 ) ที่ดินด้านข้างของบ้าน ติดกับรั้วบ้านโครงการนี้

ถ้าแบบนี้สร้างเอง หรือ ซื้อของโครงการที่ทำไว้แล้วจะดีกว่าครับ เพราะซื้อที่ดินสร้างเองเงินน่าจะเหลือจากซื้อบ้านโครงการ
ประมาณ 2,200,000 - 450,000 = 1,750,000 บาท กับเงินที่เหลืออยู่

ถ้าสร้างเอง ก็ต้องคุมงานเอง เลือกผู้รับเหมาเอง เลือกวัสดุอุปกรณ์เอง แต่ทางเข้าบ้านยังไม่เป็นคอนกรีต ถนนเทศบาล
ถ้าซื้อเลย แบกกระเป๋าเข้าไปอยู่เลย ไม่ต้องทำอะไรมาก

เข้าคำถามละกันนะครับ

ทั้งสองแบบที่เล่ามาข้างต้น ถ้าเป็นคุณ จะเลือกแบบไหนครับถึงจะคุ้มค่ากับเงิน และความรู้สึกที่ต้องเผชิญ??

ปล.ขออนุญาตแท็กห้องการเงินด้วยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 14
ลองลิสต์ข้อดี-ข้อด้อยของแต่ละแบบออกมาเป็นข้อๆ
ก็น่าจะทำให้ได้คำตอบชัดมากขึ้นนะคะ

ปล.แถวไหนบอกได้มั้ยคะ  ราคาที่ดินเปล่าถูกจัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่