ขอปรึกษาการเล่นเวท ในท่าหลังๆ ที่แรงเริ่มหมด ควรทำอย่างไรต่อครับ ผมไม่ทราบเลยว่าแค่ไหนคือเล่นหนักพอครับ

กระทู้คำถาม
ผมรบกวนขอคำปรึกษาครับ

ผมเล่นเวทที่บ้าน โดยใช้ดัมเบล 2 ข้างแบบปรับน้ำหนักได้ และมีดัมเบลน้ำหนักเบาที่หนักต่างกันอยู่ 3 คู่
ผมเน้นยกให้ถูกท่า ไม่โกงท่า
เล่น 8-12 ที ต่อ 1 เซท ครับ
(ผมเคยตั้งกระทู้ถามก่อนหน้านี้ หลายท่านแนะนำว่าผมยกเบาอยู่ แต่ผมยกน้ำหนักได้แค่นี้จริงๆ ครับ ร้องไห้ )

ผมพักระหว่างเซทไม่เกิน 60 วินาที
1 ท่ายก 4 เซท ครับ
พักระหว่างท่าไม่เกิน 60-90 วินาที (แล้วแต่ว่า บางทีต้องปรับเบาะ หรือ เปลี่ยนน้ำหนักของดัมเบลหรือเปล่า)

ท่าที่ผมเล่นมีดังนี้ครับ

Dumbbell Bench Press ข้างละ 12 กก. (รวม 24 กก.)
Dumbbell fly  ข้างละ 8 กก. (รวม 16 กก.)
Dumbbell Bench Press incline ข้างละ 12 กก. (รวม 24 กก.)

ตอนนี้แขนเริ่มรู้สึกพลังหมดนิดๆ ละครับแต่ก็ยังได้ถึง 8 ที

Dumbbell Biceps Curl ข้างละ 12 กก. (รวม 24 กก.) << เซทแรกยกข้างละ 14 กก. เซท 2 ถึง เซท 4 ยกข้างละ 12 กก.
Dumbbell  Bent-Over Row ข้างละ 12 กก. << เซทแรกยกข้างละ 14 กก. เซท 2 ถึง เซท 4 ยกข้างละ 12 กก.
Dumbbell Push Press (แต่ผมไม่ได้ย่อเข่า) ข้างละ 12 กก.
Dumbbell กางแขน (ผมจำชื่อท่าไม่ได้) ข้างละ 6 กก.

***** ช่วงตรงนี้เนี่ยแหละครับที่จะปรึกษา ตอนนี้แขนผม เริ่มรู้สึกพลังหมดละครับยกได้ไม่เกิน 8 ทีแล้ว

ผมเล่นช่วงบนไม่ไหวแล้ว หมดแรงยก เลยตัดสินใจมาเล่นขาครับ เพราะขายังมีแรงอยู่ (แต่ไม่รู้ว่าตัดสินใจผิดหรือเปล่า?)
Dumbbell Squat ข้างละ 14 กก. (รวม 28 กก.)
Dumbbell Lunge ข้างละ 14 กก. (รวม 28 กก.)

แค่นี้ก็หมดแรงแล้วครับ รู้สึกเล่นขา สูบพลังมากๆ ครับ รู้สึกว่าถ้ามากกว่านี้จะหน้ามืดเอาครับ

ที่จะปรึกษาก็คือ ช่วงที่ผมจบในท่า Dumbbell กางแขน ผมแรงช่วงแขนหมดครับไม่สามารถยกให้ได้ถึง 8 ที

รบกวนปรึกษาว่า
1.  ผมควรลดน้ำหนักเหล็กที่ยกให้เบาขึ้น เช่น จากที่ยกช่วงแรก 14 กก. ก็ให้เหลือ 12 กก. เพื่อให้ยกให้ได้ 8 ที ในส่วนใกล้เคียงกันในท่าอื่น
หรือ
2.  ผมควรยกน้ำหนักเท่าเดิมแต่พักนานขึ้นเพื่อให้มีแรงยกต่อ เช่น ผมยกช่วงแรก 14 กก. ยกได้ 8-12 ทีต่อเซท แต่ท่าหลังๆ ผมยกได้ไม่ถึง 8 ที ดังนั้นผมจึงพักนานซัก 10-15 นาที แล้วมายกต่อ ผมจึงสามารถยกได้ 8 ที
หรือ
3.  ผมควรลดจำนวนครั้งต่อเซ็ทลง ยกได้เท่าไหนก็ยกเท่านั้น เช่น ผมยกได้ 5 ทีหมดแรงก็ยกแค่ 5 ที
หรือ
4.  ผมเปลี่ยนไปเล่นส่วนอื่นไปเลย เช่น ผมเล่นแขน กับอก (2 ส่วนนี้ส่งผลทำให้แขนหมดแรง) ผมก็เปลี่ยนไปเล่นส่วนขา (เพราะขายังมีแรงอยู่)
หรือ
5.  ผมลดจำนวนเซทลง จากที่ยกท่าละ 4 เซท ผมยกท่าละ 3 เซทพอ พอครบ 3 เซทผมแล้วก็เปลี่ยนท่า
หรือ
6.  พัก แล้วค่อยต่อพรุ่งนี้ในส่วนต่อไป

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่