ดอกกุหลาบที่สวยงามก็ยังมีก้านที่มีหนาม ความรักก็เช่นกัน ♡mm♡

(ขอดราม่ายาวๆหน่อยละกัน แต่มีข้อคิดดีๆลองดู)
หลายคน ก็ต้องอยากมีชีวิตที่โรยทางเดินด้วยกุหลาบ
แต่สำหรับผม ผมขอเดินบนทางธรรมดาดีกว่า เส้นทางธรรมดา ถึงมันจะ ขรุขระ มีหลุมเล็กหลุมน้อย มีเศษแก้ว หรือต่อให้มีหินก้อนใหญ่ขวางอยู่ เรายังมองเห็น เราก็ยังเลือกที่จัดการมันได้ เลือกหลบเศษแก้วพวกนั้นได้ เลือกที่จะก้าวผ่านมันไปได้
แต่สำหรับบางคน ที่อยากมีชีวิตที่โรยไว้ด้วยกลีบกุหลาบ ถ้าคุณจะคิดแบบนั้น ก็ไม่ผิดหรอกนะครับ แต่ผมแค่อยากเตือนว่า เดินระวังๆด้วยนะครับ เพราะใต้กลีบกุหลาบสวยงามพวกนั้น ข้างใต้อาจจะมีอันตรายอยู่ก็ได้ ซึ่งคุณจะไม่สามารถมองเห็นมันได้ บางครั้งกลีบกุหลาบที่คุณเห็น อาจจะเป็นแค่ฉากบังหน้า เพื่อให้ทุกอย่างมันดูงดงามไปหมด โดยซ่อนความอันตรายเอาไว้
สุดท้ายนี้...
ผมอยากจะขอเตือนหลายๆคนที่คิดต่างไปจากผม ว่าทุกสิ่งมันไม่มีอะไรสวยงามไปหมดหรอก ดอกกุหลาบก็ยังมีหนาม ขอให้ทุกคนใช้สติ แล้วก็คิดให้ดีๆนะครับ ขอให้มีกับการสุขในการใช้ชีวิต ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่