ทำไมเกิดเป็นคนไทยต้องรักประเทศไทย ใครกำหนดไว้ แล้วถ้าไม่รักผิดไหม?

ทำไมต้องรักประเทศไทย ไม่รักไม่ได้เหรอ ต้องรักอย่างเดียวเลยหรือครับ แล้วถ้าเกิดผมไม่รักประเทศไทย และก็ไม่เกลียดประเทศไทย ผมแค่เฉยๆ คือไม่รู้สึกอะไร ไม่รัก ไม่เกลียด เฉยๆ ผมผิดไหม?
แล้วทำไมผมจะต้องรักประเทศไทยด้วย จริงอยู่ผมเป็นคนไทย ผมเกิดที่นี่ แต่ผมไม่ได้เกิดจากแผ่นดิน ผมไม่ได้ผุดขึ้นมาจากก้อนหิน ผมเกิดจากท้องแม่ผม ตามกระบวนการธรรมชาติ เพียงแค่เกิดในประเทศไทยเท่านั้นเอง จะอ้างว่าผมกำเนิดจากแผ่นดินไทยก็ไม่ถูกเสียทีเดียว
สรุปคือ ถ้าผมไม่รัก ไม่เกลียดประเทศไทย ผมแค่เฉยๆ ผมผิดไหม?

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่