ต่อมน้ำเหลืองที่คอโต 2 ข้าง หมอบอกสบายใจได้...แต่ผมยัง

รบกวนคุณหมอหลายๆท่านนิดครับ

ผมมีต่อมน้ำเหลืองโตที่บริเวณใต้ขากรรไกรข้างขวามาตั้งแต่ประมาณกลางปี 2556
ตอนนั้นเข้าใจว่าเป็นเพราะฟันคุดที่ผุอยู่ข้างเดียวกันเป็นเหตุ ซึ่งผุก่อนจะบวมนานเหมือนกัน (ปัจจุบันก็ยังไม่ได้รักษา เพราะมันไม่ปวด)
จนเดือน ธ.ค. 2556 ก็มีอาการเลือดกำเดาไหลที่จมูกข้างขวา เพราะสั่งน้ำมูกแรง (เป็นภูมิแพ้ Allergic Rhinitis เป็นตั้งแต่เด็กครับ)
แต่จากนั้นก็มีเลือดกำเดาไหลอยู่เรื่อยๆ ประมาณเดือนละ 2-3 ครั้ง จนถึงปัจจุบัน (ปัจจุบันคืออยู่ๆก็ไหลเอง)

ทีนี้ เมื่อประมาณเดือนส.ค. 2557 ก็รู้สึกว่าคลำเจอต่อมน้ำเหลืองใต้ขากรรไกรข้างซ้ายโตขึ้นมาอีก
จากความรู้สึกที่มือ รู้สึกว่าข้างขวา เส้นผ่าศูนย์กลางยาวสุด น่าจะ 2-3 ซม. ส่วนข้างซ้าย 1.5-2 ซม. (ไม่โตขนาดมองเห็นได้ด้วยตาเปล่าโดยไม่ได้คลำ)
ตั้งแต่เดือนส.ค. จนตอนนี้ ปลายเดือนก.ย. ก็รู้สึกว่าต่อมน้ำเหลืองไม่ได้โตเพิ่มเติม
ลักษณะของต่อมน้ำเหลืองคือ ไม่อ่อนเหมือนเป็นฝีที่มีหนอง แล้วก็ไม่แข็งมาก ความรู้สึกเหมือนแข็งประมาณเม็ดลูกจาก แล้วก็กดไม่เจ็บครับ

สิ่งที่คาดไว้ก็คือ
1. มะเร็งหลังโพรงจมูก
2. มะเร็งต่อมน้ำเหลือง
3. อักเสบเรื้อรังจากฟันคุด (แต่กังวลว่าจะไม่ใช่ เพราะต่อมน้ำเหลืองกดไม่เจ็บ และไม่น่าจะมีเลือดกำเดาไหล)
4. วัณโรคต่อมน้ำเหลือง (แต่กังวลว่าจะไม่ใช่ เพราะต่อมมันไม่นิ่มบวมมาก)
(ปล. การคาดการณ์ มาจากอินเตอร์เน็ทล้วนๆ ซึ่งเข้าใจว่าไม่น่าเชื่อถือมากนักถ้าจะวินิจฉัยเอง)

จากนั้นก็ไปหาหมอครับ เป็นหมอด้านหูคอจมูกที่เค้าว่าเก่ง (เป็นคลินิกครับ)
คุณหมอส่องจมูก ส่องคอ คลำต่อมน้ำเหลืองดู
พบว่า
1. จากการส่องจมูก พบว่าเป็นภูมิแพ้เรื้อรัง (ซึ่งตรง) เพราะในช่องจมูกมีอาการบวมและอักเสบ และพบรอยสะเก็ดที่น่าจะเป็นจุดที่เกิดเลือดกำเดาไหล
2. ต่อมน้ำเหลืองหมอบอกว่าบวมไม่มาก บวมเล็กน้อย
3. ส่องคอ ไม่เจออะไร
...
คุณหมอบอกว่าสบายใจเรื่องมะเร็งได้เลย โพรงจมูกไม่มีอะไร คอไม่มีอะไร แต่พบว่าเป็นภูมิแพ้เรื้อรัง
ซึ่งภูมิแพ้แบบ Allergic Rhinitis ถ้าอักเสบเรื้อรัง มันส่งผลให้ต่อมน้ำเหลืองโตได้
และต่อมน้ำเหลืองก็ยังโตไม่มาก ถ้าเป็น Lymphoma จะโตกว่านี้
นอกจากนั้นฟันคุดก็ควรไปรักษาให้เรียบร้อย
แล้วก็ให้ยาพวก antibiotic ยาลดบวม ยาแก้ภูมิแพ้ และแนะนำการดูแลตนเอง เช่นล้างจมูกด้วยน้ำเกลือ
...
บุคลิกคุณหมอดูมั่นใจมากครับ ว่าไม่ใช่มะเร็ง และเกิดจากภูมิแพ้เรื้อรัง
ซึ่งเหตุผลของคุณหมอ ก็ถูกตามหลักวิชาการ(ที่ผมเสิร์ชในเน็ท)ทุกอย่าง
ก็รู้สึกสบายใจขึ้นมามาก

---------------------------------------------------------------

แต่ยังมีสิ่งที่กังวลอยู่ตามนี้ครับ
1. ต่อมน้ำเหลืองมันกดไม่เจ็บ ซึ่งถ้าเกิดจากการอักเสบเรื้อรัง มันน่าจะกดเจ็บหรือเปล่า (ถ้าติดเชื้อไวรัสจะกดเจ็บไหม? หรือว่าถ้าเรื้อรังจะกดไม่เจ็บ?)
2. ไม่ได้ทำ Biopsy โดยตรง จะมั่นใจได้แค่ไหนว่าไม่ได้เป็นมะเร็ง
3. ต่อมน้ำเหลืองโตไม่มากก็จริง แต่ถ้ารอให้โตกว่านี้ ส่วนตัวรู้สึกว่านั่นคือเป็นมากแล้ว หรือเปล่า?
4. ถ้าเป็นมะเร็ง ต่อมโต 2 ต่อม สองข้างของร่างกาย ก็น่าจะไม่ใช่ระยะ 1 แล้ว อาจจะ 2-4 ได้เลย ... เลยคิดว่าเป็นไปได้ควรรีบตรวจให้มั่นใจที่สุด เผื่อเป็นจะได้รีบรักษา

ปัจจุบันกินยาอยู่ครับ กินมา 2 วันเอง (ยามี AMK 1000mg กับ Danzen นอกนั้นคือยาแก้ภูมิแพ้)
คิดว่าจะต้องวางแผนตัวเองอย่างไรต่อไปครับ? รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ผมคิดว่า กินสัก 1 สัปดาห์ ถ้าต่อมน้ำเหลืองไม่ยุบเลย ก็จะไปหาหมอใหม่ ที่พวกสถาบันมะเร็งโดยตรงไปเลย ... แบบนี้ดีไหมครับ? (แล้วก็มีที่ไหนแนะนำบ้างครับ?)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่