เรียนกีต้าร์วันแรกแล้วเจ็บนิ้วมาก ๆ เล่นไปนาน ๆ จะหายไหมคะ ?

เมื่อวานเริ่มเรียนกีต้าร์วันแรกค่ะ ถูกสอนให้จับคอร์ด (ไม่รู้พูดถูกหรือเปล่านะคะ)
เวลากดลงไปแล้วมันเจ็บมาก ๆ เลยค่ะ แต่ก็พยายามกดให้แน่น ๆ นะคะ แต่พอดีดไป เสียงก็บอดอีก
คือกดจนเจ็บไปหมดแล้วค่ะ ตอนนี้นิ้วชาเลยทีเดียว

แต่ไม่ได้ท้อนะคะ เรียนไปมันก็เพลินดี แต่อยากรู้ว่า...
1. ถ้าทนไปสักพักมันจะหายใช่หรือเปล่าคะ ?
2. มีเทคนิคอะไรที่ทำให้เจ็บน้อยลงหรือเปล่า หรือทำให้หนังด้านเร็วขึ้น 55
3. ควรใช้เวลาฝึกทบทวนฝนแต่ละวัน นานเท่าไหร่คะ ?

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่