กินกุ้งแช่น้ำปลาโดยใช้กุ้งแช่แข็ง จะยังคงเสี่ยงต่อพยาธิหรือไม่คะ?

จขกท. ชอบรับประทานกุ้งแช่น้ำปลามากค่ะ แต่ก็กลัวจะมีพยาธิ ก็เลยพยายามหลีกเลี่ยงมาโดยตลอด (ทรมานใจมากๆค่ะ เวลาเห็นคนอื่นกินของที่เราชอบ แต่เราดันไม่กล้ากิน) แล้วกูเกิลเมื่อวาน เค้าบอกว่าพวกซูชิ ถ้าได้แช่เย็นที่ -35c เป็นเวลา 15 ขั่วโมง หรือ -20c อย่างน้อย 7 วัน จะสามารถทำลายพยาธิได้ เลยอยากจะทราบว่า ถ้าจขกท. ใช้กุ้งแช่แข็งทำกุ้งแช่น้ำปลา จะปลอดภัยจากพยาธิไหมคะ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่