*******อุทาหรณ์(ครอบครัว) มือถือบอกอะไรได้มากกว่าสิ่งที่เราเห็น [การกระทำสุดซ็อกของน้องสาว]

แจ้งเพื่อนๆที่เป็นกำลังใจให้นะครับ  น้องกลับมาตั้งแต่เมื่อคืนแล้วครับ
รายละเอียดอยูที่  คห. 194  ขอบคุณทุกท่านที่คอยให้คำปรึกษาทั้งหน้าไมล์หลังไมล์ ผมจะผ่านเรื่องนีไปไม่ได้เลย ถ้าไม่มีเพื่อนๆในพันทิพ
ขอบคุณจริงๆครับ........

ตอนนี้ที่บ้านกำลังวุ่นวาย น้องหายออกจากบ้านตั้งแต่ 9โมง ป่านนี้ยังติดต่อไม่ได้สักทาง จะแจ้งความก้อยังแจ้งไม่ได้ ไม่รู้จะทำยังไงดี แม่ก้อสงสัยว่าทะเลาะอะไรกัน ทำอะไรน้อง น้องถึงห่ายไป น้ำท่วมปากครับไม่รู้จะพูดอะไร ไม่รู้จะบอกยัไง(18:59)  13/7/57

ไม่รู้จะเริ่มยังไง..คุณเคยผิดหวังอะไรแบบสุดๆไหม

ขอเริ่มเรื่องนะครับ ครอบครัวเรามีด้วยกัน 4คน
มีผม แฟนผม แม่ และะน้องสาวแสนจะเรียยร้อยอีกคน
เรื่องมันมีอยู่ว่า น้องสาวผมเรียนอยู่ม.4โรงเรียนเอกชนแห่งนึง
น้องจะเป็นคนเรียบร้อยครับ เรียนเก่งมาก ได้ 3 กว่าทุกเทอม
นอนเร็ว ตื่นเช้า พูดเพราะ อ่านแล้วดูดีใช่ไหมครับ เรื่องที่คุณรู้มันกำลังจะพลิก.......

วันนึงมือถือน้องเสียเปิดไม่ติดเค้าก้อมาให้ผมดูให้ด้วยความที่จบ วิศวะคอม มาเลยพอแก้ได้ ประกอบกับ สนใจอ่านตามเว็บเหมือนกัน
อาการที่เครื่องเป็นคือ เปิดไม่ติดค้างอยู่ที่โลโก้
(ใช้note3น่ะครับ) เราเคยอ่านเจอ แก้ไป จนเครื่องเปิดติด แต่พอเปิดติดมันก้อกลับกลายเป็นเรื่อง แบบที่เพิ่งซื้อมาเลย คือ ข้อมลูหายหมด
พอเสจเราก้อเราให้น้อง น้องบอกว่ารูปหายหมดเลย เราบอกว่าไม่เป็นไร ใส่อีเมล์เก่า เรียกคืนไฟล์มันก้อกลับมาแล้ว

ปัณหาคือน้องไม่เคย ตั้งค่า แบ๊คอัพ แถมอีเมล์ที้ใช้ ปัจจุบันกับอีเมลที่กรอกลงตอนซื้อมาครั้งแรก ก้อคนละตัว และจำไม่ได้แล้วด้วย
  น้องก้อหน้าเสีย อยากได้รูปคืน เพราะน้องชอบถ่ายรูป รูปเยอะมาก เราเลยบอกโอเครไม่เป็นไร น่าจะกู้ได้มันน่าจะอยู่ที่เมม หรือไม่ก้อความจำเครื่องนี่แหละ ...
เราก้อเอามาทำใหม่ ต่อคอมใช้โปรแกรมเรียกคืนไฟล์
สำเร็จทั้งรูปทั้งวีดีโอกลับมาครับ... ด้วยความดีใจ ว่าช่วยน้องได้ เราก้อนั่งเปิดดูรูปที่ กู้มาได้ คือมันเยอะมากๆ
มีรูป วันแรกที่เราซื้อเครื่องมาให้น้อง และน้องถ่ายรูปครอบครัวไว้ด้วย เรายังจำได้

พอเปิดไปเปิดมา เจอ วีดีโอ เราก้อเปิดดู คิดว่าเป็นmvเพลง  พอเปิดเล่นเท่านั้นแหละ
ภาพน้องที่แสนดี แสนน่ารัก เรียบร้อยในหัวผม มันหายไปเลย ผู้ญ ที่อยู่ห้องฝั่งครงข้ามกับผม
ที่ผมคิดว่าเป็นน้องรักที่แสนดีของผม ตอนนี้เหมือนผม ไม่รู้จักเทอมาก่อน
ในคลิปนั้น มีเด็กผู้ ญ คนนึง แน่นอนว่าเป็นน้องผม แต่มันมีผู้ชายอีก2คนในนั้น กำลังมี sex กัน
ให้ตายเหอะ!!!! ผมอยากจะให้เป็นแค่น้องผมถูกบังคับ หรือไม่เต็มใจ แต่มันไม่ใช่ น้องไม่มีอาการหวาดกลัว ทั้ง3คนดูสนิทกัน หัวเราะ
สนุกตลอดเวลาที่เค้ามี sexกัน มีบางครั้งน้องเป็นคนสั่งให้ผู้ชาย ทำแบบนั้นแบบนี้  (ที่

ต้องบันยายเพราะอยากให้แน่ใจ ว่ามันไม่ได้โดนบังคับ หรือเมายา)
พอรู้แล้วว่ามันคืออะไร ผมรีบปิดคลิปนั้น
แต่ก้อต้อง มาตลึ่งก่อนที่จะปิดคลิป ผมได้ยินว่า
เมิงสองคนเอา" น้ำแข็งมาใหม ไอซ์ของกูอะ ไม่ได้ให้เอาฟรีๆนะเว้ย""  โอ้วโหวนี่มันอะไรกัน

น้องผมมีsex แลกยาเหรอ?? ในคลิปเทอดูดไอซ์ แบบ คล่องอะไม่มี ไอสักแอะ ผมปิดคลิป
และค้นหาอีกว่าน้องผมทำอะไร ไว้อีก....

ซ๊อกรอบ 3 อีกคลิป เป็นคลิปในบ้าน เป็นคลิปในห้องน้ำ และคนในคลิปก้อคือแฟนผม
กำลังอาบน้ำอยู่ น้องผมถ่ายทำไม ถ่ายเพื่ออะไร น้องผมเป็นผู้ ญ ดูผู้ ญ อาบน้ำมันจะได้อะไรชึ้นมา
เว้นแต่ จะถ่ายไปให้ใครดู    ถึงตอนนี้ผมทนไม่ไหว รีบไปห้องน้อง และเรียก เธอมาบอกเทอว่าผมเห็นอะไรบ้าง รู้อะไรบ้าง
น้องเอาแต่ร้องไห้ ขอโทษ อย่าบอกแม่ อย่าบอกแฟนผมนะ  และก้อเอาแต่ร้องไห้

อยากขอคำปรึกษาครับ ผมไม่รู้จะทำยังไง บอกแม่ดีไหม หรือบอกแฟน กลัวแม่เสียใจ กลัวแฟนโกรธน้อง
แต่ก้ออยากจะเข้าใจน้องจะได้ช่วยกัน รักษา ให้เธอกลับมาเป็นน้องผมคนเดิมที่ผมเคยรู้จัก.....
ไม่รู้จะบอกยังไง ผิดหวังในตัวน้องจริง แบะบอกตงๆ ไม่รู้ว่าจะคุยกับน้องได้สนิทใจเหมือนก่อนไหม ในหัวมีแต่ระแวง ว่าเวลาเทอออกไปข้างนอกจะไปทำตัวไม่ดีอีก...

ปล.อยากให้ทุกคนได้อ่านจะ ดูแลลูกหลาน ผมอาจจะดูแลเทอไม่ดีพอ น้องถึงได้เป็นแบบนี้

##############################################################################
มาต่อที่ค้างไว้ครับ..หลังจากโพสขอความช่วยเหลือจากเพื่อนในพันทิพ
หลังจากทำใจอยู่ คิดอยู่นานว่าจะพูดอะไรกับน้อง จะทำยังไงให้น้องรู้ว่า เราไม่ได้จะว่าหรือจะ ดุ แต่เรากำลังจะช่วยเค้า....ผมเริ่มบทสนทนาเลยนะครับ เอาแบบกะชับ และเข้าใจง่าย
ผม:มีอะไรอยากให้พี่ช่วยไหม

น้อง:เงียบ...

ผม:ถ้าไม่พูดพี่ช่วยอะไร เราไม่ได้นะ

น้อง:อย่าบอกแม่นะ หนูขอร้อง

ผม:ทำไมพี่ต้องบอกละ...แล้วทำไมถึงไม่ควรบอก

น้อง:ร้องไห้ กลัวแม่เสียใจ
แม่ต้องเสียใจแน่ๆ(ร้องไห้ต่อ)

ผม:เรารู้เหรอว่าแม่จะเสียใจ ทำไมแม่ต้องเสียใจอะ

น้อง:หนูเลวอะ หนูทำตัวเ-ย แม่คงผิดหวัง

ผม:ไม่หรอก พี่ไม่คิดว่ามันher หรือเลวอะไร

น้อง:มองหน้า?????ทำไมคิดแบบนั้น นี่ที่ทำไมเลวเหรอ??

ผม:เราเก็บความลับได้ไหมละ พี่จะเล่าให้ฟัง
น้อง:ได้ๆๆ

ผม: พี่เคยดูดกัญชา เคยแบบดูข้างบ้านอาบน้ำ
เคยนอกใจแฟนพี่ หลังจากแต่งงานพี่เคย ลงอ่าง
พี่เคยมีกิ๊ก กับคนที่มีแฟนแล้ว..

น้อง:โห้ โครตอะ (แล้วก้อแอบยิ้มกึ่งหัวเราะ)
ผม:ห้ามบอกใคร แต่พี่เลิกหมดแล้ว

น้อง:จิงดิ ทำไมถึงทำ  ไม่กลัวโดนจับได้เหรอ

ผม:กลัวดิ...แต่อยากลอง ตื่นเต้นดี พอลองแล้วก้อเลิก รู้ว่ามันไม่ดี
น้อง:อืมใช่โครตเลวอะ 55

ผม:แล้วเราละรู้ไหมว่าสิ่งที่ทำมันไม่ดี รู้ไหมว่าถ้าแม่รู้จะเสียใจแค่ไหน รู้ไหมว่าถ้าพลาดท้องติดโรคชีวิต จะเป็นยังไง
อยากเห็นแม่ร้องไห้เหรอ แม่มีแค่เราสองคนนะ
ไม่อยากเห็นแม่มีความสุขเหรอ แม่ยังทำงานทุกวัน ตื่นแต่เช้ามาขายของ เพราะอยากเก็บเงินส่งให้เราเรียนสูงๆ มีชีวิตที่ดี
บี..ตอบแทนแม่แบบนี้เหรอ พี่คอยติวให้เราคอยเกรงข้อสอบให้เรา นอนดึกทุกวัน ตอนเราใกล้สอบ บี ตอบแทนพี่แบบนี้เหรอ พี่ไม่เคยเชคมือถือ ไม่เคยบังคับต้องนอนกี่โมง ต้องกลับบ้านกี่โมง
เพราะอะไรละ....เพราะพี่ไว้ใจ เพราะแม่ไว้ใจบี
แล้วดูสิ บีทำอะไรลงไป บีตอบแทนอะไรกลับมา
(ผมน้ำตาไหลออกมา มันไม่ได้อยากจะร้องไห้นะ แต่นี่แหละมั้ง คือความรู้สึกเสียใจ)

น้อง:หนูขอโทษๆ พร้อมกับกราบที่เท้าผม

ผม:พยุงน้องกอดน้องไว้แน่น...มันเป็นช่วงเวลาที่นานพอควรที่เราไม่ได้พูดอะไร

ผม:พีมีคำถามง่าย และอยากให้ตอบจริงๆ เราจะจบเรื่องนี้ด้วยกัน พี่จะไม่บอกแม่ หลังจากพี่เดินออกจากห้องไป พี่จะลืมทุกอย่างที่เกิดขึ้น ..

ผม;เสียตัวตั้งแต่เมื่อไหร่

น้อง:ปีที่แล้ว

ผม:กับใคร

น้อง:แฟน....แต่เลิกไปแล้ว

ผม:และไอ้สองตัวนั้นอะ

น้อง:เพื่อนในห้อง

ผม:เพื่อน..เพื่อนเค้าเอากันด้วยเหรอ

น้อง:สนิทกันอะ และก้ออยากลอง เคยดูหนังโป้

ผม;ฮะหนังโป้..ผู้หญิงดูหนังโป้ด้วยเหรอ

น้อง:ผู้ ญ ก้อเหมือนผู้ชายนะ

ผม:แล้วเป็นไง

น้อง:อืมก้อมันดี

ผม:เวร

น้อง:ตอนทำรู้สึกแบบนั้นจริงๆ มันก้อมันดี แต่ไม่เคยคิดว่าถ้าพลาดจะเกิดอะไรขึ้น ไม่ได้คิดถึง
พี่ ถึงแม่ว่าจะเสียใจแค่ไหน เพื่อนๆก้อเคยลอง
หนูก้อลอง แต่จะไปนี้สาบานจะไม่ทำแล้ว จะไม่นอนกับใครอีก จนกว่าจะเรียนจบ
ผม:จำคำนี้ไว้นะ....ทำแบบนี้มากี่ครั้งแล้ว

น้อง:2ครั้ง

ผม:อืม...แล้วเรื่องยาละ

น้อง:หลายครั้งแล้ว

ผม:ติดเหรอ

น้อง:ป่าว อยากเท่อยากทำได้

ผม:แค่นั้นเองเหรอ คิดแค่นั้นจริงๆเหรอ

น้อง:อืม..ไม่รู้ว่าติดไหม ถ้าไม่เห็นก้อไม่อยาก
แต่เวลามีอะไรกันแล้วมันก้ออยาก มันมีความสุข
ผม:ใส่ถุงยางไหม

น้อง:ใส่ดิ หนูใส่ให้เองกลับมือ แต่แฟนคนแรก ไม่ใส่ก้ออดเอา

ผม:เอ่อยังดี แล้วเรื่องคลิปแฟนพี่...ถ่ายทำไม??

น้อง:เอาจิงๆนะ เอาไว้ดูเอง

ผม:อย่ามาโกหก เอาไปให้ใครดู

น้อง:ป่าวสาบานได้ดูเอง คนเด่ว

ผม:ดูแล้วมันจะได้ะไรขึ้นมา

น้อง:มีอารมดี

ถึงตอนนี้ผมรู้สึกและสงสัยว่าน้องผม ติดsexหรือป่าว มีความต้องการเหรอ หรือเป็นโรคอะไร ข้อความหลังจากข้างบนผมขอ อนุญาติไม่ลงนะครับ เพราะมันเริ่มละเอียดอ่อน
เอาเป็นว่า มันหนักถึงขนาด แอบฟังผมกับแฟนมีอะไรกัน หนักถึงขนาดซื้อของเทียมมาใช้
นี่มันบ้าชัด ผมถามไปฟังไป แบบเข้าใจ แบบต้องเข้าใจมากๆ ใจผมต้องเปิดกว้างมากๆ
นี่คืออีกมุมที่ ผมได้รับได้รู้จากน้องตัวเอง มุมมืดที่ผมคิดว่ามะนอาจจะมีในทุกคน อาจแตกต่างกันไป
ผมให้น้องลงไปจุดธูปสาบานหน้าบ้านว่าจะไม่ทำอีก และบอกน้องว่าจะย้ายโรงเรียน จะให้เธอเลิกคบเพื่อนที่แย่ๆของเทอ และจะพาเทอไปหา หมอตรวจโรค และตรวจสุขภาพจิต ถ้าจำเป็นอาจต้องบำบัดยาด้วย

ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็น..ทุกคำแนะนำ
สุดท้าย อยากฝากไว้ ดูแลคนที่คุณรักให้ดี..วันนี้คุณรู้จักเค้าดีพอแล้วหรือยัง เรื่องนี้มันทำให้รู้ว่า
ถ้าเราจะให้เค้าบอกความลับหรือมุมมืดของเค้า
คือมีวิธีเด่ว เราต้องทำให้เค้ารู้ว่าเราเป้นพวกเค้า
และเคยทำหมือนเค้า ความจริงอีกเรื่องนึง
สังคมไทย กำลังป่วยหนักจริงๆ ทุกท่าน

ปล.เรื่องที่ผมบอกน้องว่าเคยทำ ความจริงผมไม่เคยทำสักอย่าง แค่อยากทำให้รู้ว่าเราพวกเด่วกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 23
เท่าที่อ่าน

คุณเป็นผู้ชาย เป็นหัวเรือใหญ่สุดในบ้าน
คุณต้องแก้ปัญหานี้  หน้าที่ตรงนี้ ตกถึงคุณแล้วครับ

ถ้าเป็นผมนะ   ถ้าเป็นผม
ทุกวินาทีจากนี้ของน้องสาว ต้องอยู่ในความควบคุมดูแลของผม
จะย้ายโรงเรียน จะเปลี่ยนสังคม จะย้ายบ้าน ย้ายหอ   ส่งไปเรียนประจำ ฯลฯ
ไอ้ผู้ชายในคลิป ก็ต้องจัดการให้มันพ้นไป  จะใช้วิธีเถื่อนยังไงก็ต้องทำ

รายละเอียด ผมไม่ทราบ แต่ต้องทำครับ
ความคิดเห็นที่ 194
ตอนนี้น้องกลับมาแล้วครับ
แม่เจอน้องก้อบ่นใหญ่เลยว่าหายไปไหนมา กินข้าวหรือยังลูก ฝนตกตากฝนหรือป่าว ไม่ดุน้องสักคำ (ส่วนตัวผมเข้าใจแม่นะที้แม่ทำแบบนั้น)
แต่น้องกลับร้องไห้ แม่ถามว่าเป็นอะไร
น้องกราบเท้าแม่บอกว่าหนูผิดไปแล้ว
ผมรีบตัดบท...ไปไหนไม่บอกแบบนี้แม่เป็นห่วงตาย
เลยอย่าทำอีกนะ..(คือรู้เลยน้องจะพูดอะไร บอกตรงๆ ไม่อยากให้แม่รู้)
ผมคิดว่าถ้าน้องมันคิดจะกลับตัวแล้ว
ไม่ต้องบอกแม่ก้อได้ เพราะแม่ก้อยังไม่รู้ว่า
น้องไปทำอะไรผิด (ถึงตอนนี้ผมไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือป่าวที่กั้นไม่ให้
แม่รู้ ไม่อยากให้แม่ทุกข์ใจ น้องสร้างขึ้นมา
ผมจะช่วยน้อง จบเรื่องนี้เอง)
บอกตรงๆกลัวแม่รับไม่ได้...  น้องก้อเหมือนรู้เลยไม่พูดต่อ

ขึ้นมาบนบ้าน...ในห้องน้อง
ผม:ไปไหนมา

น้อง:ไปหาเพื่อน ไประบายกับเพื่อน

ผม:แล้วเป็นไงดีขึ้นไหม

น้อง:ไม่ถามเหรอ ว่า เพื่อน ผู้ญ หรือผู้ชาย

ผม:ไม่อะ พี่คิดว่เราคุยกันรู้เรื่องแล้ว และคิดว่าบีจะไม่ทำให้พี่ผิดหวังอีก

น้อง:ไปหาไอ้สองคนนั้นมา

ผมเศร้าหน้าชา)  อืม..แล้ว

น้อง:ไปจบทุกเรื่อง เรื่องยา เรื่องsex หนูบอกมันว่า พี่จะเอาเรื่องจะพาตำรวจมาจับ
เรื่องยา เรื่องที่มันเอาหนู มันบอกว่าหนูให้มันเอง แต่หนูบอกไปว่ากุอายุไม่ถึง 20 ผู้ปกครองเอาเรื่องได้อยู่ดี แถมพี่กรู มีคลิป
มันขอร้องให้หนู มาอ้อนวอนพี่อย่าแจ้งความ
หนูบอกมันว่า พี่กุฝากบอกว่าถ้าพวกเมิงไม่อยากติดคุก อย่ายุงกับกูอีก  พวกมันกลัวมากและบอกว่าต่อไปนี้ จะไม่ยุ่งอีก ไม่อยากซวย

ผม:จิงอะ..แล้วหายไปไหนมาทั้งวัน

น้อง:ไปเรื่อยเปื่อย คิดอะไรไปเรื่อย สับสน
และรู้สึกว่ตัวเองเลว

ผม:ไม่หรอก ไม่เลวหรอก แค่อยากลองมั้ง
แต่ลองแล้วรู้แล้วก้อหยุดนะ พอแล้วนะ

น้อง:ค่ะ หนูจะกลับมาเป็นน้องคนเดิม จะตั้งใจเรียน

ผม:ไปหาหมอกับพี่นะ
น้อง:ไปทำไม..

ผม:ไปตรวจ ตรวจทุกอย่างอะ ไปคุยกับหมอเรื่อง อย่างว่าด้วย ว่าผิดปกติไหม

น้อง:ไม่เอา ตรวจอะตรวจแต่ไม่คุยกับหมอนะอาย

ผมเศร้าเวรแหละ กุจะทำยังไง ในเมื่อผมเป็นคนเด่วที่รู้เรื่อง) ผมคิดในใจ

น้อง:พี่ฟังนะ หนูช่วยตัวเองแทบทุกคืนไม่งั้น นอนไม่หลับ ทำแล้วมันคลายเครียด หนูไม่รู้ว่าผิดปกติไหม แต่หนูไม่นอนกับผู้ชายก้อได้ แต่พี่อย่าห้ามเรื่องนั้นเลย ทำแล้วมันหลับสบาย

ผม:อ่อ(คือไปไม่เป้นไม่รู้จะตอบว่าอะไร)

น้อง:พี่ไม่เข้าใจใช่ไหมละ

ผม:เข้าใจดิ..โธ่พี่ก้อเป็น(ความจริงคือไม่เข้าใจ)

น้อง:ค่อยยังชั่วนึกว่าเป็นคนเด่ว แล้วเปนเท่าหนูไหม

ผม:เอ่อ อื้ม..เอ่อ ก้อพอๆกัน แต่ช่วงนั้นก้อหาอย่างอื่นทำ ไม่งั้นมันจะหมกหมุ่นไง หลังๆมันก้อจะลดลง
แต่ก้อยังมีบ้าง

น้อง:จิงดิ เอ่อโครตกลุ้มเลย แม่ม อยากตลอดเลยอะ

ผม:ตลอดเลยเหรอ เอ่อดีแหละ วันไหนว่างก้อทำไปเหอะ ดีกว่าไปนอนให้ใครเอา
ทำบ่อยๆ เด่วก้อเบื่อไปเองแหละ (อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว)
น้อง:เอ่อ เบื่อตัวเองเหมือนกันที่เป็นแบบนี้

ผม:แล้วเรื่อยาละแน่ใจเหรอว่าไม่ติด

น้อง:เฉยๆอะ ไม่เล่นก้อได้ อยากผอมเลยดูด

ผม:โห้วใคร บอกเมิงเนี้ย...คนดูดยาหน้าโซรมอย่างกะศพ เข้าฟิตเนตไหม เด่วออกเงินให้ เต้นt25 ไหมละ แม่จะได้เต้นด้วย

น้อง:จะผอมจิงๆเหรอ

ผม:จิงดิ โครตเหนื่อยอะ (ช่วงที่กำลังคุยอยู่นี้ ผมแอบสังเกตแววตา น้องดูจะไม่กังวล ดูสดใส ดูสบายใจ ดูเป็นน้องที่น่ารักคนเดิม

ผม:อยากขาวด้วยไหมละ เด่วพาไปขัดตัว ทาครีม เอาให้วิ้งเลย ทำจมูกไหม ....ทำนมด้วยเลยไหม เด่วออกเงินให้  

น้อง:จิงดิ

ผม:จิง..พี่จะให้เราทุกอย่างเลย แต่เรียบจบ ป.ตี ก่อนนะ สัญญากับพี่นะ
อย่าเพิ่งเสียคน เรียนให้จบก่อน ถ้าไม่คิดว่าทำเพื่อพี่ เพื่อแม่ ก้อขอให้คิดสะว่า ทำเพื่อตัวเอง รู้ไหมตั้งแต่พ่อทิ้งเราไป พี่พยามจะเป็นทุกอย่างพี่ไม่รู้ว่าทำได้ดีไหม แต่พี่ทำให้แม่เสียใจไม่ได้ และพี่ก้อเสียน้องสาวไปไม่ได้....

น้อง:ร้องไห้....หนูขอโทษๆๆ

##ผมเจอปัญหาใหม่แหละ เรื่องยาดูไม่น่าห่วง
คือไม่รู้ว่าเรื่อง ช่วยตัวเองแนะนำน้องไปถูกไหม
คือ อารมณ์ผู้ ญ/ช มันเหมือนกันไหม
อยากจะปรึกษาแฟน แต่ก้อกลัวเค้าสงสัยถามเยอะจนเราหลุด
ใครพอมีประสบการณ์ แนะนำทีครับ ถ้ามัน เรตมากหลังใหม่ มาแนะนำก้อได้ครับ ไม่รู้จะช่วยน้องยังไง...ดูน้องเองก้ออยากจะหลุดออกจากอาการแบบนี้
เหมือนกัน
ความคิดเห็นที่ 22
อย่าบอกแม่ ถ้าบอกแม่คงช็อคตาย
อย่าบอกแฟน ถ้าบอกจะมองหน้ากันไม่ติดอีกต่อไป
น้องยังเด็ก ผิดพลาดกันได้ และกลับใจกันได้
แต่คุณโตแล้ว ต้องรู้จักเก็บเรื่องที่ควรเก็บไว้บ้าง

สอนน้องถึงผลเสียของยาเสพติด sex ที่ไม่มีการป้องกัน โรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ วิธีคุมกำเนิด
ยังดีที่น้องคุณการเรียนไม่เสีย

สิ่งที่คุณรู้ เอาไว้ขู่ว่าจะบอกแม่ ถ้าน้องคุณยังไม่เลิก
ความคิดเห็นที่ 40
เรื่องจริงใช่มั้ย

ถ้าเป็นเรื่องจริง แนะนำว่า อย่าเพิ่งบอกแม่ "ในตอนนี้"

และอย่าแสดงท่าทีไม่พอใจ ไม่ชอบ หรือข่มขู่ ว่าจะบอกแม่ บลาๆ
อย่าเพิ่งทำเด็ดขาด!!!

วัยรุ่น เป็นวัยที่มีพลังในตัวเองเยอะ
ถ้ายิ่งต่อต้านเค้า ด่าเค้า ขู่เค้าจะยิ่งไปกันใหญ่
ลองนึกภาพตัวเองเป็นวัยรุ่นสิ โดนคนที่บ้านด่าว่า มีแต่จะพาลเสีย

แต่ให้ เข้าใจ น้องแทน ทำหน้าที่พี่ชายที่พร้อมจะรับฟังปัญหา ไม่ซ้ำเติม
ทำให้เค้ารู้สึกว่าเราคือที่พึ่งเดียวของเค้า
และเราสามารถช่วยเค้าได้
แต่จะทำได้น้องคุณต้องยอมเปิดใจให้คุณก่อน
การที่คนเราจะระบาย หรือ เราจะเล่าปัญหาของเราให้ใครฟังนั้นเป็นเพราะ เราเปิดใจให้เค้าและไว้ใจเค้า
คุณต้องทำให้ได้ คุณทำกับเพื่อนคุณเเบบไหน ก็ทำกับน้องแบบนั้นเเหละ

การรักษาจะไม่มีผลถ้าเจ้าตัวไม่ยินยอม
คุณต้องทำให้น้องคุณเปิดใจให้คุณก่อน

แล้วลองเอาคลิปนี้ให้น้องคุณดู
การจะแก้ไขข้อผิดพลาด ต้องเกิดจากการยอมรับข้อผิดพลาด ซะก่อน
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ในคลิปนี้ มีพูดถึง ยาเสพย์ติด sex เหล้า ปัญหาชีวิตวัยรุ่น
เราว่าเค้าพูดได้ดี และมันมีวิธีเยียวยาจิตใจอยู่ในนั้นด้วย

แต่....คุณต้องใช้ศิลป์นิดหน่อย ในการทำให้น้องคุณดูคลิปนี้
ไม่ใช่แบบ เฮ้ มาดูคลิปนี้มา ไม่ใช่แบบนั้น
มันต้องใช้ ศิลป์+จิตวิทยานิดนึงในการทำให้น้องคุณดู
เพราะถ้าบอกไปตรงๆมันจะเหมือนยัดเยียด
ในระหว่างที่ดู ก็นั่งดูข้างๆเค้านั่นเเหละ
แต่ไม่ต้องไปพูดสอนในระหว่างที่ดู
ให้เค้าค่อยๆคิดและพิจารณาด้วยตัวเอง
แล้วคุณก็ลองสังเกตุปฏิกริยา สีหน้า ท่าทาง ของน้องคุณในระหว่างที่นั่งดูไปด้วย

พอดูจบ คุณอาจจะเข้าไปกอดน้อง แล้วบอกว่าไม่เป็นไรนะ
เราจะต้องผ่านเรื่องนี้ไปได้ คุณจะเป็นคนช่วยเอง

คือพูดให้กำลังใจ อย่าซ้ำเติม และ เข้าใจเค้า
ให้เค้ารู้ว่า เฮ้ ไม่ว่าปัญหาอะไรที่เธอเจออยู่ตอนนี้
เรื่องเล็ก อย่างโดนเพื่อนกดดัน หรือ เรื่องใหญ่แค่ไหน เธอคุยกับชั้นได้นะ
ได้ทุกเรื่องเลย ชั้นพร้อมจะรับฟังเธอ
และช่วยเธอแก้ปัญหา

คุณต้องเป็นคนทำเรื่องนี้เอง อย่าให้แฟนคุณมาเกี่ยว
เพราะยังไงแฟนคุณก็คือคนนอก
นี่มันเรื่องคนในครอบครัว กลับกันน้องคุณอาจจะรู้สึกแย่กว่าเก่า
ที่คุณเอาเรื่องนี้ไปเล่าให้แฟนคุณ
ไม่มีใครอยากให้คนอื่นรู้เรื่องไม่ดีของตัวเองหรอก

ถ้าคุณทำได้

จากนั้น ก็อธิบายเรื่องโรคติดต่อ ทางเพศสัมพันธ์ แล้วพาไปตรวจ
น้องอาจจะไม่อยากไป แต่อย่าเพิ่งบังคับ
ค่อยๆกล่อม พร้อมทำให้เธอมั่นใจ
ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้น คุณจะเคียงข้างเธอเสมอ

แล้วค่อยมาคุยกันว่า เธอติดยาในระดับไหน
เล่นนานแค่ไหน ติด หรือ แค่ลอง

แล้วเธอมีปัญหาอะไร ทำไมตัดสินใจเล่นยา

แต่ในระหว่างคุย อย่ากดดัน คาดคั้น
ต้องทำให้เธอไว้ใจ และ อยากจะเล่า

ป.ล. ดูคลิปให้จบนะคะ

พยายามให้กำลังใจน้องก่อน ให้เค้ารู้สึกว่าไม่โดดเดี่ยว เค้ามีครอบครัวที่พร้อมจะให้อภัยเค้า
เรื่องนี้ต้องใช้เวลาในการพูดคุย
กว่าจะทำให้คนๆนึงเปิดใจได้ ต้องใช้เวลา

คุณต้องทำให้เธอพร้อม ที่จะบอกแม่เอง

คุณต้องทำให้เธอรู้สึกให้ได้ ว่า ไม่ว่ายังไงคุณคือคนที่เข้าใจเธอ และพร้อมจะใ่าปัญหาไปด้วยกัน

ความคิดเห็นที่ 36
อันดับแรกที่ต้องทำแบบเร่งด่วน
คือพาน้องไปตรวจเลือด
อันดับต่อไปคือพาน้องไปรักษาเพื่อเลิกยา
การจะหย่าขาดจากของพวกนี้ได้
จำต้องเปลี่ยนสภาพแวดล้อม และสังคม
การเลิกยา เจ้าตัวต้องให้ความร่วมมืองั้นก็ไม่เป็นผล
ถ้าอยากให้น้องเลิก จำต้องเป็นที่ปรึกษา บางครั้งอาจต้องขู่น้อง
เลิกยาน้องให้ได้
...
เรื่องบางเรื่องทำคนเดียวคงไม่ไหว
อาจต้องปรึกษาผู้ใหญ่ในครอบครัว
ปัญหาเกิดแล้วต้องรีบแก้ค่ะ
เราก็ได้แต่เพียงแนะนำ หลังจากนั้นลองหาแนวทางปฏิบัติที่ทำได้จริงดูค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่