วิเคราะห์หุ้น TTW : บริษัท ทีทีดับบลิว จำกัด (มหาชน)

วิเคราะห์หุ้น TTW : บริษัท ทีทีดับบลิว จำกัด (มหาชน) หัวใจ

ลักษณะธุรกิจอมยิ้ม01

ผลิตและจำหน่ายน้ำประปาให้กับการประปาส่วนภูมิภาค (กปภ.) โดยบริษัทดำเนินการครอบคลุมพื้นที่
อ.นครชัยศรี อ.สามพราน อ.พุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม และ อ.เมืองสมุทรสาคร อ.กระทุ่มแบน จังหวัดสมุทรสาคร
สำหรับบริษัทย่อยดำเนินการในเขต จ. ปทุมธานี

ราคาหุ้นเมื่อเทียบกับกลุ่มอุตสาหกรรม(Energy)และภาพรวมของตลาด(Set)
หากสังเกตจะพบว่า หุ้น TTW ที่ผ่านมานั้น ราคาหุ้นจะชนะทั้งกลุ่มอุตสาหกรรม(Energy)และภาพรวมของตลาด(Set)

ซึ่งจุดนี้แสดงให้เห็นว่า หุ้น TTW นั้น ค่อนข้างมีความแข่งแกร่งพอสมควรเพราะถึงแม้ว่าตลาดโดยรวมจะลดลงอย่างรุนแรง
แต่ TTW เองก็ยังสามารถยืนอยู่ได้ อาจมีช่วงที่ราคาย่อลงมาบ้าง แต่ไม่ถึงขั้นจะลงจนแพ้ตลาดโดยรวม

ดังนั้นหุ้น TTW จึงอาจจัดเป็นหุ้นอีกหุ้นหนึ่งที่น่าจับตามองเหมือนกันนะครับ

ด้านผู้ถือหุ้นรายใหญ่ อมยิ้ม04

ปัจจุบันมีผู้ถือหุ้นรายใหญ่ อยู่ 3 แห่งได้แก่

1. บริษัท มิตซุย วอเตอร์ โฮลดิ้งส์ (ประเทศไทย) จำกัด 25.98%
2. บริษัท ทางด่วนกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) 20.24%
3. บริษัท ช.การช่าง จำกัด (มหาชน) 19.04%

ซึ่งทั้ง 3 ถือหุ้นอยู่ในสัดส่วนที่สูงพอสมควรเลยครับ
แต่อย่างไรก็ตามหากลองย้อนกลับไปดูสัดส่วนในปี 2008 เทียบกับปี 2014

จะพบว่าสัดส่วนการถือหุ้นของทั้ง 3 ได้เปลี่ยนแปลงไปพอสมควรเลยครับ อมยิ้ม19

โดยในปี 2008 จะพบว่า

1. ช.การช่าง(CK) ถือหุ้นเป็นจำนวน 47.11%
2. มิตซุย ถือหุ้น 34.57%
3. ทางด่วนกรุงเทพ(BECL) ถือหุ้น 12.35%

และในปีปัจจุบัน 2014 จะพบว่า

สัดส่วนการถือหุ้นของ ช.การช่าง + มิตซุยหายไปค่อนข้างเยอะเลย
ซึ่งอาจแสดงได้ว่าในช่วงที่ผ่านมา "ช.การช่าง + มิตซุย" ได้ขายหุ้นบางส่วนออกมา

อย่างไรก็ตาม สัดส่วนการถือหุ้นของ ทางด่วนกรุงเทพที่เพิ่มสูงขึ้น จากประมาณ 12% เป็น 20%
ก็อาจจะเป็นการสับเปลี่ยนการลงทุนระหว่าง "ช.การช่าง" กับทาง "ทางด่วนกรุงเทพ" หรือเปล่า?

จริงๆ แล้วน้องสี่ว่า TTW เองเป็นหุ้นที่น่าสนใจนะ อมยิ้ม07

แต่ในเรื่องของการเปลี่ยนถ่ายสัดส่วนการถือหุ้นของรายใหญ่ก็ควรที่จะติดตามเป็นระยะๆ
เพราะถ้าลองสังเกตจากสัดส่วนที่ผ่านๆ มา จะพบว่า รายใหญ่ 2 แห่ง(CK + มิตซุย) จากใน 3 แห่ง

ก็ได้ขายทำกำไรออกมาเหมือนกัน ซึ่งในจุดนี้น้องสี่คิดว่า ถ้าหุ้น TTW แข็งแกร่งจริงๆ
รายใหญ่หรือเจ้าของ ก็น่าจะต้องเก็บเพิ่มมากกว่าขายออกมานะ

คือถ้าลองคิดแบบ Make Sense ว่า.... ถ้ากิจการดี แล้วทำไมถึงขายออกมาละ?
ซึ่งในจุดนี้คงต้องไปหาสาเหตุมาแล้วล่ะครับว่า ทำไมรายใหญ่ถึงขายสัดส่วนบางส่วนออกไปนะครับอมยิ้ม07

นโยบายการจ่ายเงินปันผล + การจ่ายปันผล หัวใจ

นโยบายการจ่ายเงินปันผล ไม่น้อยกว่าร้อยละ 50% ถือว่าน่าสนใจครับ
ส่วนการจ่ายปันผลที่ผ่านมา มีการจ่ายสม่ำเสมอ และเพิ่มสูงขึ้นตามลำดับครับ

โครงสร้างการลงทุนของกลุ่มบริษัท อมยิ้ม01

พบว่า TTW ลงทุนใน 3 ส่วนหลักๆ ครับ

ที่น่าสนใจนองสี่มองไปที่ CKP : บริษัท ซีเค พาวเวอร์ จำกัด (มหาชน)
เพราะ CKP เองเป็นหุ้นในกลุ่มพลังงานที่พึ่งจะนำเข้ามาจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์

โดยทาง TTW ถือหุ้นเป็นสัดส่วน 25% ของ CKP ซึ่งน้องสี่มองว่าค่อนข้างเยอะนะ
เพราะหากทาง CKP มีแผนการลงทุนในอนาคตที่ชัดเจนและทำได้จริง

ทาง TTW เองก็น่าจะได้รับประโยชน์ทางตรงจากราคาหุ้นที่เพิ่มขึ้นและส่วนแบ่งกำไรจาก CKP
และประโยชน์ทางอ้อมอาจจะเป็นโอกาสในการลงทุนอื่นๆ ในอนาคตก็เป็นได้ครับ

ซึ่งคงต้องติดตามต่อไปว่า CKP จะทำได้สำเร็จไหม?
แล้วถ้าสำเร็จแล้ว TTW จะได้ประโยชน์จริงหรือเปล่า?

เวลาคือคำตอบครับหัวใจ

Link : http://www.ckpower.co.th/th/business/

ด้านงบการเงินและผลประกอบการหัวใจ

งบการเงินของ TTW น้องสี่ถือว่าน่าสนใจเลยทีเดียวนะครับ
เริ่มดูจาก รายได้ และ กำไรสุทธิจะพบว่า รายการทั้ง 2 เติบโตขึ้นไปในทิศทางเดียวกันครับ

คือรายได้เพิ่มขึ้น กำไรก็เพิ่มขึ้น ซึ่งสิ่งเหล่านี้ได้สะท้อนออกมาใน อัตรากำไรสุทธิ(%) ที่ค่อนข้างสูงมากครับ
โดยอัตรากำไรสุทธิ(%) อยู่ในระดับประมาณ 40% ซึ่งแปลว่า ทุกๆ ยอดขาย 100 บาท ได้กำไรถึง 40 บาท

แปลว่าต้นทุนในส่วนนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นต้นทุนที่ Fixed Cost หรือค่าใช้จ่ายที่คงที่นั่นเองครับ
ซึ่ง Fixed Cost นั้น สามารถควบคุมได้ง่ายและมีการผันแปรน้อยครับ

( Fixed Cost เป็นพวกที่ดิน อาคาร อุปกรณ์ เครื่องจักร เป็นต้นนะครับ )

จากกำไรที่เพิ่มขึ้นก็ส่งผลต่อราคาหุ้นด้วยนะครับ
โดยในปี 2553 ถึงปี 2556 จะสังเกตเห็นว่า ราคาหุ้นค่อยๆ ขยับขึ้นเรื่อยๆ ครับ

จากราคา 6 บาท ไปถึง 10 บาท (ยกเว้นปี 2554 ปีนั้นน้ำท่วมครับ กระทบความเชื่อมั่น)
และเมื่อราคาหุ้น TTW ที่สูงขึ้น สิ่งที่ตามมาก็คือ ค่า P/E , P/BV ที่สูงขึ้นเช่นกัน

ซึ่งค่า P/E , P/BV บางท่านก็อาจจะตีความได้ว่าหุ้นค่อนข้างแพง แต่บางท่านก็อาจมองว่าหุ้นถูก
ซึ่งในส่วนนี้เอง น้องสี่คิดว่า “หุ้นถูก” หรือ “หุ้นแพง” ให้ดูที่ Dividend Yield (อัตราการจ่ายเงินปันผล) ครับ

หากสังเกตในจุดนี้น้องสี่มองว่า หุ้น TTW อยู่ในระดับที่ไม่น่าจะแพงเกินไปนะครับ เพราะ Dividend Yield เอง
ยังอยู่ในระดับประมาณ 4% - 6% ยังถือว่าคุ้มค่าต่อการลงทุนนะครับ ( เว้นแต่พื้นฐานเปลี่ยน ราคา ณ ตอนนี้ ก็อาจจะแพงครับ )

น้องสี่คิดว่านะ ตัวแปรที่สำคัญที่น่าจับตามองคือการลงทุนในหุ้น CKP : บริษัท ซีเค พาวเวอร์ จำกัด (มหาชน)
เพราะในอนาคต น้องสี่คิดว่า Trend พลังงานน่าจะกลับมาเป็นประเด็นกันอีกครั้งนะครับ

( เพิ่มเติมครับ : การมองที่ Dividend Yield ก็อาจจะไม่ถูกเสมอไปก็ได้นะครับ ควรมองแผนการลงทุนในอนาคตด้วยว่า
มีความเป็นไปได้ไหม? การลงทุนเกิดขึ้นจริงหรือเปล่า? เป็นพียงคาดการณ์? มีสัมปทานหรือเปล่า?

หมดสัมปทานแล้วต่อได้ไหม? ค่าน้ำปรับขึ้นได้ไหม? โอกาสทางอนาคตเป็นอย่างไร?
จำนวนประชากรเพิ่มขึ้นไหม? คนใช้น้ำเยอะขึ้นหรือเปล่า? และอื่นๆ เพื่อใช้ในการประกอบการตัดสินใจครับ )

มาดูกันต่อในด้านของกราฟนะครับ อมยิ้ม36

ภาพ Day

หลังจากในช่วงต้นปี เดือนมกราคม หุ้นเกือบทุกตัวถูกปรับฐานลงมาแรงครับ
ซึ่งทาง TTW เองก็ปรับฐานลงมาเหมือนกันซึ่งแนวรับช่วงนั้นอยู่ที่ประมาณ 9.10 บาท เป็นการทดสอบรอบที่ 1

และทดสอบรอบที่ 2 อีกในช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ ซึ่งแนวรับที่ 9.10 บาท ก็รับอยู่เช่นเคยครับ
หากมองในระยะสั้น(ภาพ Day) ราคา TTW ตอนนี้ ก็น่าจะอยู่ในช่วง Side Way นะครับ
โดย TTW กำลังเลือกทางอยู่ว่า จะลงต่อ? หรือขึ้นต่อ? ซึ่งคงต้องรอปัจจัยสนับสนุนต่อไปครับ

ส่วนตัวน้องสี่มองว่า น่าจะเริ่มมีโอกาสขึ้นบ้างนะ โดยสังเกตวันที่ 27 และ 28 มีนาคมที่ผ่านมานั้น
จะพบว่าในช่วง 2 สัปดาห์นั้นมี Volume เข้ามามากผิดปกติ ซึ่งเป็นทิศทางที่น่าจับตามองครับ

ภาพ Week

พบว่า เกิดแท่งเทียนเขียวยาว 2 แท่ง ขึ้นมาพร้อมกับ Volume จำนวนหนึ่ง
และเมื่อขึ้นมาแล้ว Volume ก็ได้หายไป โดยราคายืนทรงๆ อยู่ที่ประมาณ 9.85 บาท

ซึ่งมุมน้องสี่ น้องสี่มองว่าการขึ้นแล้ว Volume หาย + กิจการไม่เจ๊ง โอกาสน่าจะไปต่อได้ น่าจะมีสูงขึ้นนะ
( ไม่ได้เชียร์ให้ซื้อนะ น้องสี่แค่คาดการณ์เฉยๆ ซึ่งอาจจะเกิดหรือไม่เกิดก็ได้นะครับ )

โดยปัจจัยที่จะทำให้ราคาหุ้นขึ้นต่อได้นั้น น้องสี่ว่าคงต้องจับตาในส่วนของกำไรสุทธิของ TTW ในแต่ละไตรมาสครับ
ถ้าในปีนี้ TTW มีการเติบโตที่ดีขึ้นเหมือนในปีก่อนๆ ที่ผ่านมานั้น คือ กำไรค่อยๆ ขยับแต่ไม่หวือหวา ไปได้เรื่อยๆ

หุ้น TTW ก็อาจเป็นหุ้นที่ปันผลดีและเป็นเติบโตไปด้วยกันก็เป็นได้ครับ
อีกทั้งราคาหุ้นก็น่าจะมีโอกาสกลับไปทดสอบแนวต้านที่ 10.50 บาท และ 11.60 บาท (High ล่าสุด) ได้โดยไม่ยากนะครับ

ด้าน NVDR หัวใจ

Link : http://www.set.or.th/set/nvdrbystock.do

พบว่า NVDR มีการสลับทั้งซื้อและขายครับ แต่มีอยู่หนึ่ง ในช่วงปลายเดือนมีนาคม 2557 ในวันที่ 27 และ 28
จากข้อมูลพบว่า NVDR เข้าสูงสุด ในช่วงที่ผ่านเลยครับ ซึ่งเมื่อดูแท่งเทียนประกอบพบว่ามีทิศทางที่สอดคล้องกันครับ

Nvdr คืออะไร?
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

การลงทุนมีความเสี่ยงผู้ลงทุนและนักลงทุนควรหาความรู้และตัดสินใจให้ดีก่อนการลงทุนนะครับ จุ๊บๆ

Date : 5 May 2014
Time : 20.14 น.
บทวิเคราะห์ที่น้องสี่ได้วิเคราะห์ไว้นะครับ หัวใจ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่