ถุงนอน (Sleeping bag) ยี่ห้อไหน ดีคะ?

กำลังจะไปขึ้นดอยสุดสัปดาห์นี้ค่ะ
เลยตัดสินใจจะซื้อถุงนอนซักถุง
แวะไปดูที่ห้างเซ็นทรัล (เพราะอยู่ใกล้บ้าน) มีให้เลือกระหว่าง

KARANA รุ่น Travel pack 200G กับ DEUTER DREAMLITE 500 ค่ะ

ในใจอยากได้ DEUTER เพราะว่า เวลาพับเก็บแล้วมันเล็กและเบา ไม่กินพื้นที่กระเป๋าเป้พกพาสะดวก
แต่ว่าจับเนื้อดูแล้ว กลัวว่าเวลานอนจะไม่นุ่มเท่าไร (รบกวนถามผู้มีประสบการณ์เคยนอนแล้วเป็นยังไงบ้างคะ)
แต่ KARANA จับแล้วเนื้อจะนุ่มกว่า น่าจะนอนสบายกว่า แต่ว่าเวลาพับเก็บแล้วใหญ่มากกกและหนักกว่า (1.3กก.) ไม่สามารถยัดลงเป้ได้เลย
จึงมาขอความรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ให้คำแนะนำด้วยค่ะ ว่าซื้อยี่ห้อไหนดี (เน้นนอนแล้วนุ่มค่ะ เพราะมีปัญหาเรื่องหลัง คืออาจจะไม่ต้องนุ่มมาก แต่ก็พอจะมีเนื้อความนุ่มซักหน่อยค่ะ)

หรือถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ก็แนะนำได้เลยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ปล. เจ้าของกระทู้สูง 151 ซม. ค่ะ
ปล. แก้ไขคำผิดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่