อาการแพ้ไข่แดงในเด็กวัย 6 เดือน

ตอนนี้ให้ลูกเริ่มทานไข่แดงมาแล้ว 3 วัน ลูกชอบค่ะ แต่วันนี้ตอนเย็นยายอาบน้ำให้แล้วเจอผื่นเม็ดเล็ก ๆ ๆ บริเวณเเขนค่ะ ไม่เยอะเท่าไหร่ แบบนี้ใช่อาการแพ้ไข่แดงหรือป่าวค่ะ แต่ก็ได้บอกให้ยายหยุดไข่แดงถาวรเลยค่ะ กลัวมาก แล้วถ้าลูกแพ้ไข่แดงจริง สามารถทานอาหารที่ปรุงจากไก่ได้ไหมค่ะ พอดีมีข้าวบด รพ.เด็กอยู่ กะว่าจะให้ยายป้อนดู แต่อ่านส่วนผสมแล้วมีไก่ด้วยค่ะ

ปล.1 อยากทราบเหตุผลของการแพ้ไข่แดงในเด็กด้วยค่ะ ทำไมตอนนี้ฮิตกันจัง เมื่อก่อนไม่เห็นมีเลย ในไข่มีสารอะไรเพิ่มขึ้นหรือป่าวหนอ ???

ปล.2 ช่วงนี้อาจจะตั้งกระทู้ถามบ่อยหน่อยนะค่ะ อยู่ไกลลูก พยายามหาข้อมูลเพื่อบอกยายอีกทีนึงค่ะ ขอบคุณทุก ๆ ท่านนะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่