ผนังบ้านทาวน์เฮ้าส์บางมาก ได้ยินเสียงข้างบ้านชัดเลย มีวิธีกันเสียงบ้างไหมคะ?

เพิ่งย้ายเข้าบ้านใหม่ค่ะ ทาวน์โฮม หรือ ทาวน์เฮ้าส์นั่นล่ะ ผนังห้องบางมาก
เดิมเคยอยู่ทาวน์เฮ้าส์ย่านดอนเมืองมาก่อน แต่อายุเป็นสิบปีแล้วสมัยรุ่นพ่อรุ่นแม่ ผนังก็กันเสียงเพราะสร้างจากอิฐบล็อกกับอิฐมอญ
จนน้ำท่วมใหญ่ก็ย้ายไปอยู่อพาร์ทเม้นท์ ซึ่งก็มีเสียงจากข้างห้องบ้างแต่ก็ยังเบากว่านี้

จนมาซื้อบ้านและย้ายเข้าอยู่ ตอนแรกรู้สึกกระจกบาง เพราะตอนข้างบ้านต่อเติมได้ยินเสียงชัดมาก
จะเปิดกระจกหรือปิดกระจกก็ไม่ต่างเท่าไหร่ จึงจะหาขอบยางมาใส่ ซึ่งจะช่วยได้มากน้อยเท่าไหร่ยังไม่แน่ใจ
แต่ตอนนี้ข้างบ้านย้ายเข้าอาศัยแล้วก็ได้ยินเสียงชัดเลย เสียงพูดคุย ทีวี ลูกๆเค้าเล่นกัน (ลูกเค้าชอบกรี๊ดด้วย)
เพื่อนบ้านเค้าครอบครัวใหญ่อยู่กันหลายคนก็เข้าใจค่ะ และเพื่อนบ้านเหมือนเค้าคุยเสียงดังกันอยู่แล้ว
เพื่อนบ้านค่อนข้างนอนดึก แต่บ้านเรานอนเร็วก็ต้องรอเพื่อนบ้านนอน คือเสียงเงียบเราจึงหลับสนิท
ตรงนี้เราไม่ได้โกรธเพื่อนบ้านเลยนะคะ เราเข้าใจ
พอรู้ว่าผนังบางมาก เวลาเรากับแฟนจะคุยอะไรเหมือนต้องกระซิบเลย

จึงอยากขอคำแนะนำ ว่ามีวิธีใดบ้างที่จะช่วยให้กำแพงกันเสียง อย่างน้อยกันเสียงในห้องนอนสักห้องก็ยังดีค่ะ
บ้านใหม่นี้สร้างด้วยอิฐมวลเบานะค่ะ ไม่ใช่ผนังสำเร็จ
แอบเซงเบาๆเหมือนกันค่ะ ไม่คิดเลยว่าบ้านจะผนังบางขนาดนี้ ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ คือเสียงมันดังกว่าตอนอยู่อพาร์ทเม้นท์มากๆ เลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
แก้ที่ปลายเหตุ แต่ง่ายสุด...
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
ความเห็น 8  ตรงกับผมมาก คือเครียดมากตอนนี้เวลาคุยโทรศัพท์ต้องพูดเบาๆหรือหนีไปพูดชั้น สอง ชั้นสาม (แต่ก็ต้องพูดเบาๆ กลัวคนอื่นจะได้ยิน) จนคนที่คุยด้วยบอกว่า จะกระซิบเพื่อ 5555  ตอนนี้ทั้งข้างบ้านหลังบ้านเหมือนเป็นครอบครัวเดียวกันเลยเพราะมันได้ยินทุกอนู ทุกอริยาบท  

อยากขายจริงๆ ผมมีโลกส่วนตัวสูงมากไม่อยากรับรู้เสียงที่ไม่เป็นประโยชน์เสียงชาวบ้านมาก ทําไมทาวน์เฮ้าส์ของเพื่อนไม่เป็นเก็บเสียงดีมาก ทาวน์เฮ้าส์รุ่นเก่า ๆเห็นว่าทําจากอิฐมอญคิดว่าดีเลยซื้อตาม  แต่ก็ทราบอีกว่าผนัง precast เก็บเสียงดีกว่า ไม่รู้ยังไงกันแน่ แต่ผมก็ตัดสินใจ precast ไปแล้ว ตอนนี้คิดถึงโครงการที่สร้างจากอิฐมอญมากๆ เฮ้ออ

คือบ้านเดี่ยวก็คิดว่าน่าจะเก็บเสียงดีกว่า (หรือเปล่า)  แต่ว่าผมยังไม่มีครอบครัวซื้อบ้านมันเกินความจําเป็น   เลยอยากได้ทาวน์เฮ้าส์ไปก่อน ต้องมาเจออะๆไรแบบไม่คาดคิดศึกษาไม่ดีโทดตัวเองอย่างเดียวตอนนี้ ตอนนี้เหมือนจะบ้าครับเพราะหงุดหงิด เป็นคนมีโลกส่วนตัวสูง หวังว่าจะมีโลกส่วนตัวในบ้านเล็กๆ ที่ไหนได้ เสียงนํ้าเสียงคุยได้ยินทุกๆอย่าง สุดเซ็ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่