ปลูกมะละกอด้วยเมล็ดมันไม่ขึ้นสักต้น ทำยังไงมันถึงจะขึ้นครับ

กระทู้คำถาม
จะเพาะมะละกอจากเมล็ด แต่ทำไมมันปลูกยากกว่าผลชนิดอื่นๆจัง
วิธีที่ผมใช้ปลูกกะผลไม้ทั่วๆไป คือ เอาเมล็ดแช่น้ำสักวัน สองวัน แล้วเอากระดาษชิชู่มาใส่กล่องพลาสติก พรมน้ำพอหมาดๆ
เอาเมล็ดใส่ ปิดฝาให้สนิท ทิ้งไว้ไม่กี่วัน มันก็ขึ้น แต่กับเมล็ดมะละกอ ไม่ขึ้นให้เห็นเลยครับ
ลองเอาโยนลงดินมันลดน้ำมันก็ไม่ขึ้น แต่พอวันนี้เห็นมีต้นมะละกอต้นเล็กๆขึ้นมาข้างทาง เลยดีใจจับใส่ถุงเพาะชำ เด็ดรากออกนิดหน่อย
เพื่อแปลงเพศมันให้เป็นกระเทย(ได้อ่านมาจากเว็บ)
เมื่อกี้ออกมาดู ปรากฎว่าใบมันเหี่ยวหมดเลยครับ ทำท่าจะไม่รอดสะงั้น
จึงอยากรู้วิธีปลูกมะละกอด้วยเมล็ดที่ได้ผลดีที่สุด ทำยังไงหรือครับ แล้วมีวิธีดูแลมันยังไงบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่