ลูกแมวหนึ่งเดือนไม่อึไม่ถ่ายเลยทำไงดีคะ ? เครียดดดดดด

กระทู้คำถาม
ลูกแมวหนึ่งเดือนค่ะ ไม่เคยเห็นเค้าอึเองเลย ตั้งแต่เลี้ยงมากระตุ้นแล้วอึไม่เกินสองครั้งค่ะ
จะอึตอนเอาสำลีชุบน้ำอุ่นอึออกมานิดๆตอนแรกเกิด หลังจากนั้นเราจะคอยเช็ดตัว ป้อนนม
แล้วก็จะกระตุ้นทุกครั้งค่ะแต่ไม่เคยอึเลยนอกจากฉี่อย่างเดียว แม่เค้าก็เลี้ยงนะคะ แต่พักหลังนี้
นานๆแม่จะเข้าไปให้นมที และสังเกตว่าหลานๆพุงป่องและแข็งมาก เคยสวนก้นให้ประมาณ 3-4ครั้งค่ะ
วันนี้เห็นพุงแข็งๆก็ลองสวนไปแต่วันนี้ออกมากันไม่เยอะเหมือนทุกที เพราะไม่ได้กระตุ้นให้ค่ะ
ให้เค้าเบ่งออกมาเองจะได้ขับถ่ายเป็น แต่ยังไงก็ไม่อึอยู่ดีค่ะถ้าไม่สวน ทำยังไงดีคะ ?
หรือแม่เค้าจะมาเลียให้แล้ว เห้ออออ คิดหนักวิตก จะต้องส่งมอบหลานๆตอนสิ้นเดือนค่ะ
เพราะเราไปเชียงใหม่ไม่สะดวกพาไปด้วยจริงๆ เราเลยต้องเอาแต่พ่อกับแม่เค้าไป

ปล. ลองฝึกให้เค้ากินอาเม็ดโดยการเทbabycat34 ให้เค้ากินถ้าเราป้อนเค้าจะกินแต่ถ้าเราไม่ป้อน
เค้าก็จะเลียๆอย่างเดียวงับกินจากถ้วยไม่เป็นทำไงดีคะ ลองเทนมใส่ถ้วยเค้า มีที่กินเป็นอยู่สองสามตัว อีกสองตัวกินไม่เป็น
ต้องป้อนไซริ้ง เห้อเครียดดดดดดดด   ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

เพิ่มเติมค่ะ :  หลานๆไม่ยอมฉี่ มีฉี่ออกมา2ตัว ตัวนึงฉี่ปกติ อีกตัวออกมาหยดจิ๋วนึง ส่วนอีกสามตัวไม่ฉี่เลยค่ะกระตุ้นแล้ว
เพิ่งให้นมไป ท้องป่องมากกกกก
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่