น้องแมวพุงป๋องแบบนี้ปกติไหม

คือน้องแมวอายุ1เดือนกว่าแล้วค่ะน้องกินนมแม่ได้ประมาณครึ่งเดือนเพราะน้ำนมแม่ไม่ไหลค่ะเลยให้กินนมแพะพออายุ1เดือนเราให้กินน้ำข้าวเราเลี้ยงแบบว่าหิวก็ให้กินค่ะแล้วก็อิ่มจนพุงป๋องแบบนี้ตลอด(ตอนน้องกินนมแม่ก็กินจนปงพุงป๋องแบบนี้ค่ะ)อยากทราบว่าพุงป๋องแบบนี้คือปกติหรือผิดปกติคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ลูกแมวเด็กๆ ตอนกินอื่มพุงจะโตแบบนี้ละครับ ปรกติดี

อายุเดือนเดียว อาหารหลักคือนมแพะครับ
พอสักสองเดือน ค่อยให้อาหารเปียกสูตรสำหรับลูกแมว

สักสามเดือนกว่า สามารถให้อาหารเม็ดสูตรแมวเด็กได้ครับ เพราะต้องรอให้ฟันแข็งแรงหน่อยที่จะกัดอาหารเม็ดได้ แรกๆ อาจใช้วิธีใส่ลงไปในชามนมเพื่อให้อาหารเม็ดนิ่มจะได้เคี้ยวง่ายขึ้น

แนะนำว่าให้อาหารให้เป็นเวลา จนกว่าจะอายุ 3-4 เดือน หรือจนกว่าจะสามารถกินอาหารเม็ดเองได้แล้ว ก็ค่อยวางอาหารเม็ดใส่ชามทิ้งไว้ครับ หิวเมื่อไรก็มากินเอาเองตาม(แมว)สะดวก

บ้านผม อาหารตามเวลาก็มีแค่อาหารเช้า เป็นอาหารเปียก มื้อเดียว นอกนั้นก็อาหารเม็ดที่ใส่ชามวางไว้ให้กินได้ตามสะดวกไม่กำหนดเวลา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่