(แม่ค้า) สงสัยเรื่องค่าส่งของไปรษณีย์กับสาขาที่ไปเจอมา

เราขายของออนไลน์อยู่ค่ะ ใช้บริการไปรษณีย์ไทยเรื่อยๆ ไม่เคยมีปัญหาหรือข้อสงสัย (โชคดีจริงๆ)

แต่เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาเราไปลองส่งของสาขาที่เคยแค่ไปจ่ายค่าบัตรเครดิต ทางผ่านบ้านใหม่
เป็นร้านไปรษณีย์สีแดงปกติ ที่พนักงานก็ใส่ชุดเหมือนปกติ (แต่น่าจะเป็นร้านไปรษณีย์หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
ของที่เราส่งเป็นคูปองที่ส่งบ่อย ส่ง 2 ใบน้ำหนักจะไม่หนีกัน ค่าส่งลงทะเบียนก็จะ 16 บาททุกครั้ง
พอเข้าไปที่ไปรษณีย์ก็บอกน้องเค้าว่า ส่งจดหมายลงทะเบียนค่ะ น้องเค้าก็ชั่งน้ำหนัก แล้วบอกมาว่า 21 บาท
เราก็เอ๊ะ ยังไง เลยถามไปทำไม 21 บาทคะ ส่งทุกครั้งไม่เคยเกิน 20 (มือกำแค่แบงค์ 20)
น้องก็บอกแค่ว่า มันขึ้นมาราคานี้ค่ะ เราก็อืมๆ จ่ายๆ ไป ช่างมัน 5 บาทไม่คิดไรมาก
แต่กลับมาเช็คที่บ้านในเว็บไปรษณีย์ 16 บาทจริงๆ มันเอาที่ไหนมา 21 ว้าาาาา

จนวันนี้ก็ไปส่งอีกค่ะ แต่เป็น EMS แล้วไปเลือกสาขาใหญ่ริมถนนเลย ก็ยื่นให้เจ้าหน้าที่ว่าจดหมาย EMS
เค้าก็ชั่งแล้วบอก 32 บาทครับ (ตรงเป๊ะกับที่เช็คในเว็บเผื่อไว้) เลยถามน้องเค้าไปว่า ถ้าพี่ส่งเป็นลงทะเบียนล่ะ
น้องตอบ ถ้าลงทะเบียนก็ 16 บาทครับ นั่นไง...ตรงกับเว็บเป๊ะอีกแล้ว (อย่าอ่านเป็นเว็บโป๊นะ ฮิๆ)
แล้วมันอะไรยังไงเนี่ย ฉันงงกะร้านนั้นจริงๆ นะ ว่าแกมาเอา 5 บาทฉันไปทำมายยยยย ร้องไห้

สุดท้ายเลยงัดเอาใบเสร็จมาดูอีกครั้ง ก็เห็นอะไรประหลาดๆ บนใบเสร็จค่ะ เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้แหละ
ว่ามันคืออะไรหว่า??? ตามภาพนะคะ ไปส่งวันจันทร์ ก่อนบ่าย 3 ก็เป็นเวลาทำการ แต่ทำไมขึ้นว่า
"รับฝากหลังเวลาที่กำหนด" ฮ่วยยยยย งง นะเนี่ย ไม่เคยเจอค่ะ 5 บาทนี่คือค่าอันนี้ใช่มั้ยนะ?

อย่าเพิ่งไล่ให้ถามทางไปรษณีย์นะคะ FB ไม่ค่อยตอบปัญหาเลย ขอมาถามเพื่อนๆ พี่ๆ แม่ค้าในนี้ก่อน
(แต่เดี๋ยวจะเอา link กระทู้นี้ไปวางค่ะ)

ภาพใบเสร็จค่ะ

ส่วนนี่คือภาพหน้าจอที่เราเช็คราคากับเว็บไปรษณีย์ไทยค่ะ

วานใครทราบช่วยแจ้งแถลงไขหน่อยนะคะ เพราะถ้าเสีย 5 บาทบ่อยๆ มันก็หลายตังค์อ่าาาา เม่าโศก
ปล.แต่ก็คงจะไม่เข้าสาขานี้แล้วอ่ะค่ะ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ
เลือกแท็กนี่มันยากจริงๆ หวังว่าจะตรงและไม่ทำความรบกวนใครนะคะ ^^

Edit จาก 3 บาทเป็น 5 บาทค่าา ก๊งกงไปหน่อย แหะๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่