ขอความรู้เรื่องปลูกบัวครับ

ผมมีความต้องการจะปลูกบัวฝรั่ง
หาข้อมูลจากกูเกิ้ลอยู่พอสมควร
แต่ยังไม่เข้าใจบางอย่าง อยากขอความรู้จากเพื่อนๆดังนี้ครับ
1. การปลูกบัวลงในกระถางเล็กแล้วเอาไปวางในอ่างกับการปลูกในอ่างเลย มีข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร
2. ขนาดอ่างสำหรับบัวฝรั่งควรมีความกว้างความลึกเท่าไรครับ
3. ควรเปลี่ยนดิน เปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนครับ
4. ในกรณีที่ปล่อยปลาหางนกยูงไว้ในอ่างแต่ต้องการพ่นยากำจัดแมลง ปลาจะตายไหม ควรทำอย่างไรครับ

สำหรับความรู้เรื่องอื่นๆที่ควรรู้ ถ้าเพื่อนๆเห็นว่าสมควรให้เป็นวิทยาทานก็ยินดีครับ

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่