มะเร็งต่อมลูกหมาก ค่า PSA 176 ขอผู้มีความรู้หรือมีประสบการณ์ ด้วยครับ

กระทู้คำถาม
คุณพ่อเป็นมะเร็งต่อมลูกหมากครับ อายุ 65 ค่า  ตรวจชิ้นเนื้อแล้ว ค่า Gleason Score 3+3 ตรวจ Bone Scan แล้ว แต่ดูไม่เป็นว่าในระยะลามไหมครับ

ผลออกมา
Tc-99m MDP (BONE)
History: CA prostate
Indication : Staging
Procedure: Twenty-one millicuries of Tc-99m MDP was injected intravenously at the right antecubital vein. Wholebody planar bone scan acquired in anterior and posterior views at 4 hours after injection.

Findins:
There is markedly increased uptake at right acetabulum.

IMPRESSION:
Lesion at right acetabulum, metastasis is possible.

คุณหมอ บอกกับ คุณพ่อ ว่า มี 2 วิธี
1. ผ่าตัด
2. ฉีดฮอร์โมน

ผมอยากสอบถามผู้รู้หรือมีประสบการณ์ทางด้านนี้ครับ
1. ผลอยู่ในขั้นลุกลามหรือเปล่า
2. โอกาสทำค่า PSA ให้ต่ำถึงประดับรับปกติได้ไหม
3. ควรจะตัดสินใจ เลือกรักษาวิธีไหน สำหรับผลตรวจแบบนี้ครับ
4. ถ้าเลือกรักษาโดยการฉีดฮอร์โมน จะหายไหมครับ มีผลข้างเคียงอันตรายไหมครับ

คุณพ่อ ไม่อยากผ่าตัดครับ ใจเขาอยากฉีดฮอร์โมนครับ ตอนนี้มีคนแนะนำเขาหลายทางจนสับสนไปหมด เพื่อนคุณพ่อไปเอาสมุนไพรมาต้มดื่มอยู่ตอนนี้ ใจผมก็ไม่เห็นด้วย แต่ไม่อยากขัด อยากให้เขามีแรง มีกำลังใจที่ดีครับ ฝากผู้รู้ ช่วยผมทีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่