ด้วงในรูปนี้ด้วงอะไรคะ

ด้วงในรูปนี้ด้วงอะไรคะ แล้วมีวิธีเลี้ยงดูยังไงคะ

คือมันมาอยู่ที่บ้านด้วยเมื่อซัก 2-3 อาทิตย์ก่อน
มันแอบกินหน่อไม้ เกือบโดยหั่นด้วยแน่ะ (รอดตายฉิวเฉียดเลย) วันหลังเลยหาซื้ออ้อยมาให้มันกิน
แม่จับเอาไว้ในขันใบเก่า ทีนี้ไป search เจอคร่าวๆ ว่าพื้นลื่นๆ จะทำให้ด้วงขาเสีย วันนี้เลยเอาดินไปรองพื้นไว้ ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่าน่ะค่ะ

แล้วอ้อยท่อนแรกมันเจาะกินจนหมด กลวงโบ๋เลย ส่วนอันหลังเปลี่ยนให้เมื่อซัก 3 วันก่อน มันไม่ยอมกินเลยน่ะค่ะ
ผิดปกติมั้ยคะ สงสารมันน่ะค่ะ มาจากไหนก็ไม่รู้ เคยหายไป 3-4 วัน แล้วมันก็กลับมาอีก
ก็เลยอยากดูแลน่ะค่ะ

ปล. tag ชีววิทยา กับสัตว์เลี้ยง เพราะไม่รู้จะ tag อะไรน่ะค่ะ
เท่าที่รู้เห็นเค้าก็เพาะเลี้ยงกันเลยเอาใส่สัตว์เลี้ยงด้วยเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่