เจ็บหลังหัวเข่า

กระทู้คำถาม
ผมวิ่งมาได้ร่วม 3 เดือน ไม่มีอาการใดๆ แรกๆวิ่งได้นิดหน่อย แต่ช่วง2 เดือนหลังก็วิ่งขั้นต่ำ 30 นาที
40-50 นาทีบ้าง แต่วันที่มีอาการเจ็บ วันนั้นผมวิ่ง 1 ชั่วโมง หลังจากวิ่งเสร็จก็ไปชู๊ตบาสต่อ
จังหวะที่เจ็บคือ ผมวิ่งเลี้ยงลูกมาแล้วกระโดดเลย์อัพ แล้วตอนลงมามันเจ็บที่เข่าซ้าย ลงน้ำหนักได้ไม่เต็มเท้า
พอเช้าอีกวันเจ็บมาก ยืดขาให้ตรงๆไม่ได้ ต้องเดินแบบกระเพลกๆ ตอนเย็นก็ไปซื้อยามาทา และได้ยามากินน่าจะเป็น
ยาแก้อักเสบ อาการก็ดีขึ้นแต่มันไม่หายดี คือ เวลางอขา เช่นนั่งยองๆ แล้วลุกขึ้นมันจะตึงๆเจ็บๆ (ต้องบอกว่าหยุดวิ่งไป 4 วัน
แล้วก็มาวิ่งต่อ) ก็แปลกใจว่าตอนวิ่งไม่มีอากการวิ่งได้ไม่เจ็บ แต่จะมาเจ็บตอนเลิกวิ่งซักพัก (ยืดกล้ามเนื้อทั้งก่อนและหลังวิ่ง คลูดาวปกติ)
ที่สงสัยคือ การบาดเจ็บแบบนี้ถ้าผมหยุดวิ่งซัก 1 เดือนจะหายไปไหม คือยังอยากวิ่งอยู่ ถ้าระหว่างหยุดวิ่งเปลี่ยนเป็นเดินแทนได้ไหม
หลายคนอาจจะบอกว่าไปหาหมอเถอะ แต่ผมก็เชื่อว่าหลายคนเป็นเหมือนผมคือ อยากหายแต่ไม่อยากไปหาหมอ
แสดงความคิดเห็น