อายุ 24 อาการปวดเข่า จากการออกกำลังกาย หรือ การนั่งยองๆ ???

ผมอายุ 24 ปี ครับ และเป็นวัยรุ่นเป็นคนนึง ที่ชอบการออกกำลังกายเหมือนวัยรุ่นทั่วไป เตะฟุตบอล ตีแบด วิ่ง เป็นประจำ แต่พักหลังเริ่มมีอาการปวดเข่าให้เห็นอยู่บ่อยๆ ท้าวความนิดนึงเนื่องจากผมเป็นคนที่ชอบนั่งยองๆเวลาถ่ายอุจจาระด้วย เวลาลุกขึ้นก็จะรู้สึกปวดเข่าเหมือนบริเวณหัวเข่ารับแรงมาก เวลาเหยียดขาตรงก็จะปวดแต่ซักพักก็จะหาย ผมเลยตัดสินใจไปหาหมอกระดูกที่ รพ.วิภาวดี เนื่องจากรู้สึกรำคาญเวลามีอาการปวด กลัวว่าจะเป็นเข่าเสื่อม ในขณะที่ตรวจ หมอได้จับขาผมหักไปทางซ้ายขวา แล้วถามผมว่าเจ็บมั้ย ผมก็บอกไม่เจ็บ หมอบอกว่าไม่น่าจะใช่เข่าเสื่อมเพราะกดแล้วไม่เจ็บ เอ็นก็ยังตึงอยู่ น่าจะเกิดจากกระดูกอ่อนหัวเข่าอักเสบ ผมเลยถามหมอไปว่าผมยังเล่นฟุตบอลได้อยู่มั้ย หมอก็บอกว่าได้แต่ต้องยืดกล้ามเนื้อ แล้วก็บริหารกล้ามเนื้อต้นขาให้มากๆจะได้ช่วยพยุงเข่า หลังจากนั้นก็จ่ายยาให้เป็น สเปร์บรรเทาปวด perskindon มากระป๋องหนึ่ง หลังจากนั้นผ่านมา 2 อาทิตย์ ผมยังกล้าๆกลัวที่จะเล่นกีฬา เพราะยังมีอาการปวดหัวเข่า ผมอยากทราบว่าอาการปวดหัวเข่าของผม เกิดจากการเล่นกีฬา หรือ การนั่งยองๆ ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ หรือ ท่านใดมีหมอเก่งๆแนะนำมั้ยผมอยากไปตรวจอีกรอบ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่