คือ วันนั้น ไปกินข้าวราดแกงที่ศูนย์อาหารแห่งหนึ่ง
วันนั้น ผมสั่ง ข้าวราดแกง 2 อย่างราคา 40 บาทจากร้านนึง กับข้าวต่างหาก 1 ถ้วย
กินไปสักพัก ลุกไปเติมกับข้าวอีก 1 อย่าง ราดบนข้าวจานเดิม ที่ร้านเดิม
ทีแรก คนตักข้าว (ลูกจ้าง) บอก 40 บาท
เธอบอกว่า กับอย่างเดียวก็ 40 บาท
ผมก็ร้อง เฮ่ย แล้วยืนเถียงกันอยู่ สุดท้าย สรุปที่ 10 บาท
เลยสงสัยว่า
ข้าวเปล่า + กับข้าวชนิด A + กับข้า่วชนิด B = 40 บาท
แต่ข้างบนเติมกับข้าว 1 ชนิด = 10 บาท
จากสมการข้างต้น เท่ากับว่า ข้าวเปล่า 20 บาท
อย่างงี้ ผมหัวหมอ ซื้อข้าวเปล่า ร้าน A ราคา 5 บาท
ซื้อกับข้าวร้าน B ราคา 10 บาท
ซื้อกับข้าวร้าน C ราคา 10 บาท
รวมแค่ 25 บาทเอง
มีใครเคยลองมั่งยังครับ?
ผมสงสัยการคิดราคาของร้านข้าวราดแกงต่างๆ
วันนั้น ผมสั่ง ข้าวราดแกง 2 อย่างราคา 40 บาทจากร้านนึง กับข้าวต่างหาก 1 ถ้วย
กินไปสักพัก ลุกไปเติมกับข้าวอีก 1 อย่าง ราดบนข้าวจานเดิม ที่ร้านเดิม
ทีแรก คนตักข้าว (ลูกจ้าง) บอก 40 บาท
เธอบอกว่า กับอย่างเดียวก็ 40 บาท
ผมก็ร้อง เฮ่ย แล้วยืนเถียงกันอยู่ สุดท้าย สรุปที่ 10 บาท
เลยสงสัยว่า
ข้าวเปล่า + กับข้าวชนิด A + กับข้า่วชนิด B = 40 บาท
แต่ข้างบนเติมกับข้าว 1 ชนิด = 10 บาท
จากสมการข้างต้น เท่ากับว่า ข้าวเปล่า 20 บาท
อย่างงี้ ผมหัวหมอ ซื้อข้าวเปล่า ร้าน A ราคา 5 บาท
ซื้อกับข้าวร้าน B ราคา 10 บาท
ซื้อกับข้าวร้าน C ราคา 10 บาท
รวมแค่ 25 บาทเอง
มีใครเคยลองมั่งยังครับ?