วันนี้ป้าทำขนมไข่นกกระทา รสชาติอร่อย กรอบนอกนุ่มใน กลวงได้ใจจริงๆค่ะ มีสูตรและวิธีทำค่ะ

ขนมไข่นกกระทา
1.แป้งมันสำปะหลัง 100 กรัม
2.แป้งสาลีเอนกประสงค์ 25 กรัม(ถ้าชอบแบบเหนียวนุ่ม ก็สามารถใช้แป้งข้าวโพดแทนได้ค่ะ)
3.ผงฟู 1 ช.ช.
4.เกลือ1/2+1/4 ช.ช.
5.น้ำตาลทราย 100 กรัม
6.มันเทศนึ่งบดละเอียด 350 กรัม
7.น้ำปูนใสประมาณ 4-5 ช.ต.(ค่อยๆใส่ นวดจนแป้งไม่ร่วนและปั้นเป็นลูกได้ค่ะ จะน้อยหรือมาก บวกลบน้ำเอาได้เลยค่ะ )
ลิ้งวิธีทำ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วิธีทำ
1.ร่อนแป้งมันสำปะหลัง+ แป้งสาลีเอนกประสงค์ และผงฟุ หลังจากนั้นใส่น้ำตาลทรายและเกลือลงไป คนให้ส่วนผสมเข้ากัน
2.นำแป้งที่ผสมแล้ว ใส่ลงไปในมันเทศที่นึ่งบดแล้ว แบ่งแป้งใส่สัก 3 รอบ นวดขยำจนเข้ากัน หลังจากนั้นค่อยๆใส่น้ำปูนใส่ลงไป ใส่ทีละ 1 ช.ต. แล้วนวด จนแป้งเนียนไม่ร่วน สามารถปั้นเป็นก้อนได้
3.ปั้นเป็นลูกกลมๆ
4.ตั้งน้ำมันให้ร้อน แล้วนำไข่นกกระทาลงไปทอดไฟอ่อนๆ คนไปด้วยขนมจะได้ไม่ไหม้ค่ะ พอทอดจนขนมเริ่มเหลืองฟูขึ้น ก็นำตะหลิวกดยีขนม เพื่อให้ขนมฟูขึ้นจากขนาดเดิมประมาณ 1.5-2 เท่า ฟูมากก็กลวงมากค่ะ พอพองเหลืองแล้ว ก็ต้องทอดต่อไปอีกสัก 4-5 นาที เพื่อให้ผิวขนมเซตตัวกรอบดีก่อน ถ้าตักขึ้นมาเร็วก็จะยุบ ขนมแฟบค่ะ
สุกพองเหลืองได้ที่แล้วก็ตัก มาพักบนตะแกรงให้สะเด็ดน้ำมันค่ะ
เสร็จแล้วค่ะ กรอบนอกนุ่มใน ทำกินได้ทำขายรวยค้าาา

ติดตามครัวป้ามารายห์ได้เพิ่มเติมที่
https://www.facebook.com/JigaleeBakery/
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่