ไต้หวัน...ฉันคิดถึงเธอ#4 Star Hostel...Hostel สุดชิคที่ไทเป

สวัสดีค่าาาา กลับมาอีกล้าวววววว

ขอพักเรื่องกินจากกะทู้ที่แล้วก่อนนะคะ

เมื่อกินอิ่มแล้ว ก็ต้องนอนใช่มั้ยคะ

เรามีที่พักชิคๆที่ไทเป มาแนะนำค่า

ตามมาดูกันว่า ชิค ยังไง ?

-----------------------------------------------------------------
#พื้นที่โฆษณา

ฝากเพจน้อยๆที่รอวันเติบโตด้วยนะคะ
http://www.facebook.com/NeverEndingJourneyByOn

ละก็ฝากติดตามกะทู้ Set : ไต้หวัน...ฉันคิดถึงเธอด้วยค่ะ
ตอนที่ 1 : แปลกตา แปลกใจ กับคนแปลกหน้าที่ไต้หวัน ----> http://pantip.com/topic/34178609
ตอนที่ 2 : Sun moon lake ในวันฝนพรำและฟ้าสดใส ประทับใจเจ้าของGuesthouse --> http://pantip.com/topic/34183080
ตอนที่ 3 : ตะลุยกินแหลกลาญล้างผลาญอาหารอร่อย ---> http://pantip.com/topic/34215405
ตอนที่ 4 : Star Hostel...Hostel สุดชิคที่ไทเป ---> กะทู้นี้ค่าาาาา
ตอนที่ 5 : เที่ยวเพลินเจริญตากับไทเปและจิ่วเฟิน ---> Coming Soon
ตอนที่ 6 : ในที่สุดชั้นก็มาถึงจุดสุดยอด...เขา Qixing ที่ Yangmingshan --> Coming Soon

---------------------------------------------------------------

ต่อค่ะ

จริงๆ เราพักที่ไต้หวันหลายที่มากค่ะ เพราะมีทั้งนอนคนเดียวและนอน3 คน

คืนแรกที่ไทเป เรานอนคนเดียวที่นี่ค่ะ Flip Flop Hotel  อยู่ Taipei Main station สะดวกดีค่ะ
กว่าจะมา Check-in ก็ค่ำละค่ะ และก็ออกเดินทางไป Sun Moon Lake แต่เช้า เลยรีวิวไม่ได้มาก ละก็ไม่ได้ถ่ายรูปมาเบย

สิ่งที่เราชอบคือ "ความเป็นกันเอง"ของพนักงานต้อนรับค่ะ คือ เค้าดีมากจริงๆ ที่เราเจอเป็นผู้หญิงวัยรุ่นค่ะ

เค้าให้ความช่วยเหลือ และแนะนำได้ดีมาก ตอนนั้นค่ำแล้ว ฝนก็ตกด้วย เค้าถามว่าเราจะไปไหน ทานข้าวหรือยัง
พอเราบอกว่าเรายังไม่ได้ทาน เราจะไปตามหาเป้ Kanken ก่อน

เค้ารีบไปหาข้อมูลทาง Internet ให้เลยค่ะ ปรากฎมันมีขายอยู่ที่ห้างฝั่งตรงข้าม (แม้สีจะไม่เยอะแต่สะดวกเรามาก)
ละเค้าก็ให้แผนที่มา แนะนำทางเดินไปหาอาหารทานที่ Ningxia Night Market ด้วยค่ะ ปลื้มปริ่ม

เราจองผ่านเว็บไซท์ทางการของเค้าเลย รูปตามในนี้เลยค่ะ ห้องพักถือว่าใช้ได้ ห้องน้ำสะอาดค่ะ
http://www.flipflophostel.com/

จองแบบ Ladies dorm 6 เตียง ราคา 694 NT$ ค่ะ

แอบถ่ายด้านนอกมา

เอาล่ะ ที่เราตั้งใจมาบอกต่อสำหรับคนชอบอะไรชิคๆ คือที่นี่ค่ะ Star Hostel

อันนี้เราจองผ่านเว็บเค้าเลยค่ะ จองแบบ Lady dorm 8 เตียง ราคา 700 NT$ ค่ะ
จริงๆที่นี่มีห้องหลากหลายมากเลยนะคะ ทั้งห้องเดี่ยว ห้องคู่ ห้องครอบครัว ลองไปดูเพิ่มเติมในเว็บนี้ค่ะ
http://www.starhostel.com.tw/

ที่พักอยู่ Taipei Main Station ค่ะ หาไม่ยาก อย่าถามว่ามายังไง บอกเลยว่าตาม Google map มาค่ะ แหะๆ
แต่ในเว็บเค้ามีการบอกทางที่ละเอียดนะคะ ลองไปดูนะ

ขอข้ามมาเรื่องที่พักเลยนะคะ อิอิ

เมื่อเจอด้านหน้าตึกแล้ว ต้องขึ้นไปบนชั้น 4 ค่ะ

ขึ้นไปถึงตะลึงมาก ทำไมมันกว้างจัง นึกว่าเป็น Hostel เล็กๆ แต่ที่นี่ใหญ่กว่า FlipFlop ค่ะ

***อ้อ ! ที่พักที่ไต้หวันที่เราจองผ่านเว็บเค้าเอง ส่วนมาก จะมัดจำส่วนนึง(เราเลือกตัดบัตรเครดิต) ส่วนอีกส่วน จ่ายสด วันที่ไปพักค่ะ

สิ่งแรกที่เจอเมื่อออกจากลิฟท์ คือเจ้านี่

เหยยยยยยยยยยยยยย คิ้ววววววววววววววววอ่ะ

มันเป็นที่นั่งรอเวลาของเราหลังจากที่ Check out แล้ว และยังมีเวลาเหลือ ก็นั่งเตร็ดเตร่ทอดหุ่ยได้ตามสบาย

ด้านข้าง

เดินเข้ามาเจอ Reception ทักทาย แต่!! ลืมถ่ายรูปมาง่ะ T_T

เราว่า reception ที่นี่เป็นทางการไปหน่อย อาจจะเพราะคนพักเยอะ และพนักงานก็เยอะ เค้าเลยไม่ take care อะไรเรามาก แต่เวลาถามข้อมูล เค้าก็เต็มใจตอบนะคะ หัวเราะ

Check-in เสร็จ ได้ใบนี้มา

ที่นี่เวลา Check-out แล้ว เราสามารถฝากกระเป๋าได้ถึง 4ทุ่ม หรือ 4ทุ่มครึ่งนี่ล่ะค่ะ ถ้าเกิดเกินนี้ ถือว่าเป็นค้างคืน คิดเพิ่มใบละ 50 NT$ จ้า
พอดีเรากลับไฟล์ทเช้ามาก เลยเหมาะเลย มาเอากระเป๋า 4 ทุ่ม ละนั่งรถไปนอนรอที่สนามบิน อิอิ

ที่นี่มีมุมเพลินๆ ให้ข้อมูลท่องเที่ยวด้วยค่ะ

มีตารางเวลารถบัสที่กลับสนามบินด้วยค่ะ

มีโปรแกรมเที่ยวแนะนำด้วยค่ะ ซึ่ง Yangmingshan ของเราในวันถัดไป ก็มาจากที่นี่ค่ะ ช่วยเรื่องเดินทางได้เยอะ

ที่ขาดไม่ได้......แนะนำของกินค่ะ 555 My Favourite เบยยยย
แต่เราไป Ningxia night ตั้งแต่วันแรกละ เป็นยังไง ย้อนไปอ่านกะทู้ก่อนหน้าของเราเนอะ กิกิ

ละก็มีมุมขายของเบาๆ ดูเพลินๆ มีโปสการ์ด ของกุ๊กกิ๊กจุ๊กจิ๊กน่ารักๆค่ะ

ระหว่างทางเดินไปด้านใน มีคำคมเกร๋ๆติดตามผนังตลอดทาง ด้วยความที่ชอบอ่าน เลยยืนอ่านอยู่นานเลยค่ะ

คัดอันที่ชอบๆมาเป็นตัวอย่าง ขอไม่แปลนะคะ กลัวแปลผิด 555

เดินไปด้านใน ก่อนจะติ๊ดกุญแจเข้าไป เค้าให้ถอดรองเท้าเปลี่ยนก่อนนะคะ

มีล็อคเกอร์เรียงราย อันนี้ รุสึกจะใส่ล็อคเกอร์ตามเบอร์ห้องเรานะ

เสร็จก้เข้าไปส่วนของ Hostel ได้ล่ะค่ะ

แท่น แท๊นนนน  เด๋วพาไปโชว์ห้องก่อนนะ

ขึ้นบันไดค่ะ  เราชอบโทนสีของที่นี่นะ ดูแบบญี่ปุ่นเล็กๆบอกไม่ถูก

เดินไปนิดนึง เจอห้องเราละ เป็น Ladies only ค่ะ

ที่เลือก Ladies only เพราะนี่เป็นการมานอน Hostel คนเดียวครั้งแรกค่ะ ระวังตัวไว้ก่อนเนอะ

เข้าไปด้านในมีแยกห้องใหญ่อีก 2 ห้องค่ะ ละก้มีห้องน้ำใช้รวมกัน สะอาดมาก

มาดูภายในห้องก่อนนะคะ เราเลือกแบบ ห้องนอน 8 ที่ค่ะ

สัมภาระใหญ่ เก็บด้านหน้านะคะ ตามเลขห้องเลย  แต่ต้องเอากุญแจไปล็อคเองน้าาาาา

บอกเลยว่าตอนแรก โง่ค่ะ ไม่ทันเห็นล็อคเกอร์ อิชั้นก็แบกกระเป๋าใบเขื่องไปที่เตียงเลยข่าาาาา  พอจะมาอาบน้ำเพิ่งมาเจอ เลยรีบย้ายเลย....อายเค้า >.<

วางสัมภาระแล้ว ก็ไปสำรวจที่นอนกันค่ะ  อันนี้มองจากด้านหน้า พอดีที่นอนเราอยู่ในสุดนู้นนนนนเลย

นี่ค่ะ ของเราอยู่ชั้นบน

เวลาขึ้นลงนี่แทบจะย่องเบาค่ะ กลัวส่งเสียงรบกวนชาวบ้านเค้า

มีไฟส่วนตัวให้ค่ะ ละก็รูปเสียบปลั๊กสองรู เป็นขาแบน เราพกปลั๊กพ่วงไปด้วยเพื่อความสบายใจ เพราะสัมภาระเยอะ 55  

อ้อ!!! แต่ขอตำหนินิดนึง คือตอนนอน อากาศร้อนมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก คือ ไม่รู้ว่าเค้าปรับแอร์กันยังไง หรือว่าเรานอนด้านในสุดก็ไม่รู้ แต่ปล่อยผ่าน เพราะนอนคืนเดียวละก็ไม่กี่ชั่วโมงด้วย

ที่หลับที่นอนถือว่าผ่าน นอนกลิ้งได้พอสมควร วางของได้ด้วย ติดอย่างเดียวที่อากาศจริงๆค่ะ

ต่อจากที่นอน จะพาไปดูห้องน้ำกันค่ะ

เดินเข้ามา สะอาดสะอ้านค่ะ

ห้องอาบน้ำกับห้องน้ำแยกกันนะคะ มีหลายห้อง ไม่ค่อยตีกันค่ะ (หรือเป็นเพราะว่าเรามาอาบเวลาประหลาดก็ไม่รู้ค่ะ 55)

ห้องอาบน้ำเป็นฝักบัว กว้างขวางเลยทีเดียวค่ะ

ห้องน้ำก็ปกติทั่วไปค่ะ

ด้านในสุด เป็นโซน เป่าผม แต่งหน้าค่ะ มีไดร์ให้ 2 อัน  แต่ว่า ผ้าเช็ดตัว ต้องเอามาเองนะคะ ถ้าไปยืม เสียตังค์ค่ะ

ห้องหับโอเคละ มาสำรวจพื้นที่ส่วนกลางกันค่ะ ส่วนมากคนมา Hostel ก็มีจุดประสงค์หลายอย่างนะเราว่า เช่น

- อยากประหยัดตังค์ --> นี่คือจุดประสงค์หลักเราเลย หึหึ
- อยากได้เพื่อนใหม่ --> อันนี้ พื้นที่ส่วนกลางค่อนข้างสำคัญค่ะ แต่พอดีเราใช้เวลาอยู่ที่นี่น้อยมาก เสียดายจุง

พื้นที่ส่วนกลางที่นี่ เราว่าทำได้ดีทีเดียวค่ะ ค่อนข้างกว้างขวาง

มุมนี้จากชั้นบน

เก๋อ่ะ

เดินลงมาชั้นล่างละ

อีกฝั่งนึง

มองจากส่วนของครัว พอดีลืมถ่ายครัวมา แหะๆ

ที่นี่เค้ามีน้ำดื่มให้ดื่มฟรีนะคะ แล้วก็มีตู้เย็นส่วนกลางด้วย ซื้ออะไรมาแช่ได้เบย

ดึกแล้ว แต่แอบมานั่งเล่นที่ห้องทานอาหาร

บรรยากาศวังเวงพิลึก

ดูน่านั่งเนอะ เราชอบอะไรไม้ๆแบบนี้อ่ะ

เช้าแล้วๆ เค้ามี Breakfast ให้ด้วยค่ะ

ห้าม Take away นะจ๊ะหนู

อาหารเช้าวางเรียงราย

หยิบมาหนึ่งจาน กะชาหนึ่งถ้วย

ยังๆ ตามธรรมเนียมไทย ถ่ายรูปก่อนกินค่ะ

เคร กินได้ละ !

หน้าตามันดูชิคมากอ่ะ แบบออกแนว อาหาร Clean เกร๋เฟร่อ แต่............

ขอบรรยายรสชาติอาหารเช้าตามนี้

"ขนมปังกรอบนอกนุ่มใน ทาด้วยอะไรไม่รู้ แต่รสชาติเหมือนมันฝรั่งหอมเนยเบาๆ มีแตงกวาโรยไว้ด้านบน 3 อันพองาม
กินเปล่าๆให้ความรู้สึกว่า อื้มมมม....ตูนี่ช่าง...กินง่ายอะไรขนาดเน้ คือไม่ได้ไม่อร่อยนะ แต่มัน Simple มาก
ลองกินกล้วยตาม .....เฮ้ย....รสชาติมันดีขึ้นอ่ะ จากขนมปังชืดๆ กินกะกล้วยมันดูมีรสชาติขึ้นมาทันที
แอปเปิ้ลกับฝรั่ง ยังไม่เข้ากันเท่าไหร่ แต่ก็กินได้ ตามประสาคนกินง่ายค่ะ"

สรุปคือ อิ่มเบาๆ กับอาหารเช้ามื้อนี้  เราอยู่คืนเดียว เลยไม่รู้ว่าทุกวันเมนูจะเปลี่ยนไปไหมนะ

กินเสร็จแล้วเก็บด้วยนะจ๊ะ

เครค่ะ สำหรับกะทู้นี้แนะนำที่พักเบาๆ ฝากติดตามกะทู้ถัดไปด้วยนะคะ จะพาไปเที่ยวไทเปและจิ่วเฟินค่ะ

#ComingSoon #StayTuned
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่