[CR] เที่ยว Seattle ก่อนไป Alaska Cruise กับเรือ Celebrity Solstice ตอนที่ 3

ต่อกันสำหรับตอนที่ 3  ครับ
ตอนแรก เมืองของเก่า Poulsbo, Snohomish ร้าน BBQ Roro
http://pantip.com/topic/33862247
ตอนที่ 2 Mount Rainier
http://pantip.com/topic/33864586
ยังอยู่ใน Seattle กันครับ วันนี้จะมา Pike Place Market กัน รูปบรรยากาศทั่วๆไปคงไม่ต้องลงกันแล้วมั้งครับ วันนี้เน้นร้านอร่อยๆละแวกนั้นแล้วกันเนอะ

ร้านแรก อยู่มุมสี่แยก Pike St. ตัดกับ 2nd Ave. เป็น Food truck ที่ตั้งประจำตรงนี้ ชือร้าน Beko gourmet dog Japon ขายฮ็อทดอกสไตล์ญี่ปุ่นครับ

ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ แต่เมนูนี้เด็ด ได้รสชาติแนวญี่ปุ่น

(ภาพจาก yepl.com)
เดินตามถนน Pike St. ลงมาเรื่อยๆ ผ่าน 2nd Ave. ทางซ้าย มีร้านขายกาแฟ กับอุปกรณ์ชงกาแฟ ชื่อร้าน Seattle coffee work ใครอยากลองร้านกาแฟ นอกเหนือจากร้าน Starbuck ก็ลองเข้าไปชิมกันได้ ผมไม่เคยลองนะ เพราะร้านโปรดอยู่ด้านใน ร้านอะไรให้ทาย?
เดินมาถึงทางเข้าตลาด ทางซ้ายมีร้านขาย Crepe ร้าน Crepe de France มีทั้งคาวหวาน โอเคเลยครับ
ทางขวาหัวมุมถนน ตึก Corner Market เดินขึ้นบันไดไปชั้นสองมีร้าน Pike Place Bar & Grill มีดนตรีเล่น อาหารก็สไตล์อเมริกัน

Hot Crab And Shrimp Melt 12$ เนื้อปูบด เหมือนปูจ๋า เอาไปจี่ในกระทะ วางบนมัฟฟินราดชีสซ็อส หอมมัน

Grilled Salmon ปลาแซลมอนย่างกับข้าว ปลาย่างได้โอเคเลย ไม่แห้งกระด้าง แต่ก็ไม่ได้เลิสเลอเพอร์เฟกต์

Mac and cheese ชีสหอมมัน เข้มข้น จานนี้เด็กๆน่าจะชอบกัน

ปลาหมึกทอด กรอบดี ให้ผ่าน

ซีซ่าสลัดใส่แซลมอนย่าง มาตลาดขายปลาก็ควรกินปลากันให้หนำนะครัช

Clam Chowder จานนี้ไม่ผ่านครับ อยากทานกรุณาเก็บท้องไปทานร้านใน Post Alley ห่างไปซักไม่เกิน 50 เมตร Pike Place Chowder อร่อยกว่าเยอะครับ

(รูปจาก gastronomyblog.com)
ย้อนกลับมาก่อน หันหน้าเข้าตลาดทางซ้ายมือจะเป็นทางเดินลาดลงไป สุดทางถ้าเลี้ยวซ้ายจะเจออันนี้  

Gum wall คนเอาหมากฝรั่งมาแปะไว้เต็มไปหมด หยึยยย
กลับมาทางเดิม ชั้นล่างใต้ตลาดก็มีร้านค้าเยอะ เดินเล่นเพลินๆดี
ขึ้นข้างบนก็ตลาดขายอาหารทะเลนั่นแหละครับ ร้านดังๆก็ร้านที่มีโชว์โยนปลาแซลมอน แต่วันนี้เราไม่ได้มาดูโชว์กายกรรมแซลมอน เราจะมากิน กิน กิน แล้วก็กิน
    ร้านแรกในตลาด Athenian Seafood Restaurant & Bar ร้านขายอาหารทะเล ที่เคยอยู่ในหนัง Sleepless in Seattle ที่ Tom Hanks เล่น อันนี้แนะนำเฉยๆนะฮะ เผื่อใครชอบดูหนัง Sleepless in Seattle จะเข้าไปเยี่ยมชม แต่ผมขอบายไปร้านถัดไปดีกว่า อมยิ้ม16
ร้านต่อมา Lowell's ร้านนี้เปิดตั้งแต่เช้า แล้วก็อาหารเช้าของที่นี่ก็อร่อย โดยเฉพาะ Egg Benedict ใส่ปูนี่ขอแนะนำเลย

กินอาหารเช้าไปดูวิวไป ฟินน์ (ภาพจากเวป)
เดินกันต่อดีกว่าครับ เดินบนถนน Pike Place (อย่าเดินตรงกลางถนนนะครับ เดินริมๆเอา) ตรงหัวมุมถนนตัดกับ Pine St. จะมีร้านทำชีสอยู่ ชื่อร้าน beechers handmade cheese ยืนดูเค้าทำริมกระจกได้เลยครับ หรือจะเข้าไปจับจ่ายก็โอเคอยู่ ชีสเค้าอร่อยเลยทีเดียว

(ภาพจาก hubhomedesign.com) ขอโทษด้วยที่ใช้ภาพที่หาเอาจากในเวปเยอะไปหน่อยครับ รวมๆรีวิวร้านที่ไปทานมาหลายๆครั้ง บางทีก็ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ครั้งจะพูดลอยๆก็เกรงว่าจะไม่เห็นภาพ อมยิ้ม07
เดินต่อไปข้ามถนน Stewart St. จะเจอร้าน Le Panier ร้านขนมปังที่อร่อยที่สุดในเมือง (อันนี้จัดอันดับเอาเองฮะ......อย่าเอามาเป็นสาระ) ร้านนี้ต้องต่อคิวรอนิดนึงนะครับ

กาแฟอร่อย ครัวซองเลิศมาก ขอบอก
ชื่อสินค้า:   CELEBRITY SOLTICE , Seattle, Alaska
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่