[CR] เที่ยว Seattle ก่อนไป Alaska Cruise กับเรือ Celebrity Solstice ตอนที่ 1

สวัสดีครับ ห่างหายกันไปนาน วันนี้จะพาไปเที่ยว Seattle จากนั้นก็ล่องเรือสำราญ Celebrity Solstice เที่ยวอลาสก้า 7 วันเมื่อเดือน พ.ค. ที่ผ่านมาครับ
เริ่มด้วย ออกเดินทางด้วยสายการบิน Delta Airline HKG-SEA ก่อนออกจากฮ่องกงก็มีเหตุขัดข้องนิดหน่อย แฟนผมลืมเอาพาสปอร์ตที่มีวีซ่าเข้าอเมริกาของลูกๆมาด้วย สยอง งานเข้าละงานนี้ ต้องให้คนเอามาพาสปอร์ทลูกๆเล่มที่มีวีซ่าเมกาให้ที่ฮ่องกง โดยผมอยู่กับลูกๆ รวม 3 คน ที่เหลือให้ขึ้นเมกาไปก่อน
      กรณีผมมันเป็นเรื่องนอกเหนือความคาดหมาย เพราะถ้าออกจากกรุงเทพบินเข้าเมกาเลย วีซ่าจะถูกเจ้าหน้าที่ตรวจตั้งแต่แรก ยังมีโอกาสให้ที่บ้านเอามาให้ได้ แต่นี่รู้ตัวตอนเครื่องจะออกจากฮ่องกง (ผมแวะเที่ยวฮ่องกงก่อนเลย ทำให้ทริปออกมาแบบนี้) ยังไม่จบครับ เนื่องจากเป็นตั๋วราคาถูก เปลี่ยนวันไม่ได้ ทำให้ต้องแยกกันไป ให้ผมกลับกรุงเทพไปเอาพาสปอร์ตคนเดียวก็ไม่ได้ เพราะลูกต้องไปด้วย ให้คนเอามาให้นี่เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วเนอะ
      ยังไม่จบ Delta Airline ไม่มีสำนักงานที่สนามบิน ทำให้การเจรจาติดต่อทำเรื่องเปลี่ยนตั๋วยากขึ้นไปอีก ต้องใช้โทรคุยกันเกือบสองชั่วโมง กับค่าเปลี่ยนตั๋วอีกทั้งหมดเกือบ 10,000 ฮ่องกง เม่านอนไม่หลับ
      หลังจากขึ้นเครื่องได้ในอีกวันต่อมาก็ถึงสนามบิน Seattle Tacoma ถ้าไม่อยากเสียเงินแพงๆนั่ง TAXI หรือว่า Shuttle bus เข้าเมืองหละก็ แนะนำให้ขึ้นรถไฟครับ Link light rail ราคาคนละ 3 เหรียญ เทียบกับ Taxi นี่เกือบ 50 เหรียญ ประหยัดไปได้เยอะครับ

โรงแรมที่พัก ก็ Motif Hotel ใกล้ๆ Pike place market ถือว่าสะดวกมากๆ ออกจากสถานี University St. เดินแป๊บเดียว

(ภาพจากเวป image.frompo.com)
สถานที่ท่องเที่ยวทั้งหมดผมจะรวมสองทริปที่ไป Seattle นะครับ ไปทำงาน 3 อาทิตย์ กลับมากรุงเทพ อาทิตย์นึงแล้วก็พาครอบครัวไป Seattle ใหม่
เริ่มด้วย Poulsbo เมืองเล็กๆที่ต้องนั่งเรือข้ามฟากจากท่าเรือ Edmonds ฝั่ง Seattle ไป ลงที่ท่าเรือ Kingston

ค่ารถคันละ 35 เหรียญพร้อมคนขับ ผู้โดยสารอีกคนละ 8 เหรียญไปกลับ
       เมือง Paulsbo เป็นเมืองเล็กๆที่มีคนยุโรปเหนือหรือสแกนดิเนเวียอยู่เยอะ ร้านขายของเก่าเพียบ ใครชอบเดินดูของเก่าน่าจะชอบมาที่นี่ครับ

บริเวณอ่าว Liberty Bay

หมายักษ์ คนชอบเอาหมามาเดินเล่นที่นี่ครับ ก็ทักทายกันไปทั้งตัวเล็กตัวใหญ่

ร้านขายของเก่าเกือบทั้งถนนครับ มีให้เลือกมากมาย พอดีเพื่อนสะสมป้ายทะเบียนรถเก่า ที่นี่ก็มีเยอะเหมือนกัน
ปล. ร้านพิซซ่า Paulsbo Wood fired pizza house นี่อร่อยใช้ได้เลยครับ

(ภาพจากเวปของร้าน)
ทานพิซซ่ามื้อกลางวันเสร็จก็นั่งเรือเฟอรี่กลับมาฝั่ง Seattle ยังพอมีเวลา เลยขับขึ้นเหนือไปประมาณ 40 นาที ไป Seattle Premium Outlet ก็มีร้านดังๆเหมือน Premium Outlet ในเมกาทั่วๆไป Aber, Ralph Lauren, Holister อะไรประมาณนั้น

http://www.premiumoutlets.com/outlets/outlet.asp?id=71
ดูรายละเอียดของร้านค้าได้ที่นี่ครับ
แต่ที่น่าสนใจคือก่อนถึง Outlet จะมีร้านขายอุปกรณ์ Outdoor ที่ใหญ่มากๆ ร้าน Cabela's ที่มีสาขาทั่วอเมริกาเหมือนกัน
http://www.cabelas.com/stores/store_info.jsp?pageName=037
เวปของร้านสาขา Tulalip
เย็นๆ เวลาเหลือก็ไปเดินเล่นที่นี่ได้ครับ Gas work Park ลงมาจากทางเหนือก่อนข้ามสะพาน George Washington memorial

ผมถ่ายรูปไม่สวย เอารูปจากเวป http://baliga.systemsbiology.net/highschool/intern2006/Funky%20Fremont%20gasworks.html ไปดูก่อนนะครับ

เห็นวิวเมือง Seattle ได้สวยงามทีเดียว
เย็นแล้วหาอะไรทานกันหน่อย แถวๆนั้นมีร้าน BBQ อร่อยอยู่เจ้านึง Roro BBQ จอดรถได้ตรงเวิ้งฝั่งตรงข้ามนะครับ ตอนเย็นๆจอดได้ ริมถนนหาที่จอดรถยาก

(ภาพจากเวป www.yelp.com) ที่ถ่ายเองติดเพื่อนๆเลยไม่ได้เอามาลงครับ

ร้านปิดค่อนข้างเร็วครับ สองทุ่มก็ปิดแล้ว วันที่ไปนี่กำลังจะปิด เลยต้องซื้อมากินหน้าร้าน อร่อยใช้ได้เลยครับ
หมดไป 1 วัน วันที่สองรอตอนต่อไปครับ
ป.ล. ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ
ชื่อสินค้า:   CELEBRITY SOLTICE , Seattle, Alaska
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่