[CR] [REVIEW] รีวิว เต็ม บน Yamaha YZF-R3 กับ ทริปสั้นๆ กทม.-กทม. 750 km เอง

กระทู้รีวิว

หลังจากเปิดตัวไปอย่างอลังการที่สนาม CIC บุรีรัมย์เมื่อเดือน กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา
ล่วงเลยมาจนเพื่อนๆ ได้รับรถกันไปแล้วหลายคน เลยเป็นที่มาของ ... ของงงง ของงง

"ทริป รันอินให้สิ้น 1,000 km ซักที"
คันไหนไม่ถึงก็รันอินกันไปคันไหนพร้อมแล้วก็ลุยไป กับระยะทางประมาณ 750 km

สำหรับพรีวิวการทดสอบในสนาม CIC ที่ผ่านมาบน YZF-R3 ดูได้ที่นี่นะครับ
http://pantip.com/topic/33216053

เป้าหมายของทริปที่วางไว้ในครานี้คือ
ในช่วงเช้า กทม. > ชลบุรี > ระยอง > จันทบุรี โดยใช้เส้นทางเฉลิมบูรพาชลทิต
ลัดเลาะไปตามชายทะเลเรื่อยๆ ก่อนแวะพักทานอาหารเที่ยงกัน ช่วงเช้าราวๆ 350 km

จากนั้นช่วงบ่าย เราจะเดินทางจาก จันทบุรี > สระแก้ว > ปราจีนบุรี
> แยกขึ้นสู่เส้น 304 ผ่านเขื่อนลำพระเพลิง วกเข้าสระบุรีก่อนจะมุ่งหน้ากลับกทม. อีกประมาณ 530 km

แต่ดันติดฝน !! เลยต้องตัดเส้น 304 ออก แล้วมุ่งหน้ากลับแทน
ทำให้เหลือระยะขากลับประมาณ 400 km ครับ สรุปเลยเหลือตามแผนที่นี้เลย

โดยในครั้งนี้มีผู้ร่วมอุดมการณ์ ไป 5 คัน เป็น YZF-R3 4 คัน พร้อมพี่เลี้ยง FZ-09 1 คัน
เพราะฉนั้น ความเห็นรวมๆ ในการรีวิวครั้งนี้ จะมาจากพื้นฐานการขับขี่รถหลากหลายรูปแบบ
ของแต่ละคนไปด้วยครับผมนี่สบายเลยคราวนี้  พร้อมแล้วมาลุยกันเลย

หัวข้อในการรีวิวครั้งนี้ ไม่ขอเน้นรูปลักษณ์ละกันนะครับ รถออกมาเยอะพอสมควร
แถมมีเพื่อนๆ ทำรีวิวรูปลักษณ์ไว้เยอะหล่ะ (ละเอียดกว่าผมแน่ๆ ) เน้นที่การขับขี่
และการเดินทางจริง เป็นหลักแทนนะครับ เผื่อจะมีประโยชน์ให้เพื่อนๆที่สนใจมีข้อมูลช่วยดีขึ้น

1. รูปลักษณ์ทั่วไป
2. รายละเอียดทางเทคนิคที่น่าสนใจ
3. สัดส่วนคน และรถ
4. นิสัยรถ / เครื่องยนต์
5. การขับขี่ในสภาพต่างๆ (เดินทาง ในเมือง ลูกรัง ฝน)
6. อัตราสิ้นเปลือง
7. ข้อดี/ข้อเสียต่างๆ
8. สรุป

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

และที่สำคัญที่สุด เพื่อนๆทุกคนที่ร่วมเดินทางไปด้วยกัน "สุดยอด" มากๆ
หัวใจหัวใจหัวใจ

ถ้าพอมีประโยชน์ จิ้ม "+" โหวตให้กันเบาๆ เป็นกำลังใจอย่างดีเลยครับ
พาพันขอบคุณพาพันขอบคุณพาพันขอบคุณ

คัดมาจาก
http://www.r3clubthailand.com/board/index.php/topic,18.msg303.html#msg303

พร้อมแล้วมากันเลย
ชื่อสินค้า:   YZF-R3
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่