หัวไกล่กว้างมาก แต่ลำตัวเล็ก แก้ไขยังไงดีครับ

เป็นกระทู้แรกของผมน่ะครับ ยังไงรบกวนผู้รู้เรื่องออกกำลังกายด้วยน่ะครับ

ปกติผมเป็นคนมีน้ำหนัก และส่วนสูงอยู่ในเกณฑ์
โดยตอนนี้ น้ำหนักผมอยู่ที่ 68 กิโลกรัม สูง 1.76 เมตร

ก่อนหน้านี้ผมผอมมาก สูง 175 แต่น้ำหนักแค่ 59 กิโลกรัม
ผมจึงเข้าฟิตเนส ออกกำลังกายมาสักระยะนึง
น้ำหนักเลยขึ้นมา พอเรียกได้ว่า หุ่นดีขึ้นมาหน่อย
แต่เมื่อผมถอดเสื้อ กลับดูหุ่นแล้วไม่สมส่วน คือ

"หัวไหล่กว้าง แต่ช่วงลำตัวผมเล็ก และท่อนล่างจากเอวลงไป ใหญ่โดยเฉพาะ ต้นขา"

ซึงก่อนหน้านี้หัวไหล่ผมก็กว้าง แล้วลำตัวก็เล็ก แต่ก็ไม่มากจนเกินไป
ถ้าใส่เสื้อแล้ว ถือว่า ดูดี แต่ถ้าถอดเสื้อออกมา หุ่นไม่ค่อยสมส่วน

ผมไม่รู้ว่า จะออกกำลังกายด้วยวิธีไหนดี ถึงจะทำให้ผมมีสัดส่วนที่ดี พอเหมาะ ช่วงลำตัวไม่เล็ก

เรื่องอาหารการกิน ผมก็ควบคุมในระดับนึง คือ เว้นจากน้ำตาล และ ไขมัน
ออกกำลังกาย 3-5 วันต่อสัปดาห์

ใครพอมีวิธีบ้างครับ เผื่อผมจะนำไปใช้ดู ขอบคุณครับ  ^_^
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ผมขอเสริมอีกนิดนะ .......

ไม่รู้ว่าเล่นมานานหรือยัง หรือเล่นในระบบไหน ..........
แต่เท่าที่ผมคิดนะ ..... คุณน่าจะเล่นแบบแยกส่วนเล่น ....แล้วบังเอิญช่วงบนคุณมันพัฒนาได้ดีกว่าช่วงล่าง มันเลยทำให้เกิดความต่าง

แก้เรื่องระบบตารางการฝึกซะ ...... กลับมาเล่นพื้นฐานใหม่ครับ

ท่าที่ควรเล่นในช่วงนี้ squat นำมาเป็นท่าแรกของการฝึกในแต่ละสัปดาห์ ..........

ไม่จำเป็นต้องแยกส่วนเล่น ...... เล่นรวมไปก่อนไม่ว่าจะเป็นตาราง total body หรือ upper-lower ก่อน ....

deadlift ......... ถ้ามั่นใจว่าจะลอง...... ฝึกเล่นคานเปล่า หรือน้ำหนักน้อยๆเพื่อฝึกบล๊อคหลังให้ดีก่อน ....ในช่วงแรกของการเล่น deadlift  ผมแนะนำว่า เล่นด้วยน้ำหนักเบา และไม่ต้องใส่เข้มขัดรัดหลังเล่น .....เพราะด้วยน้ำหนักที่เบาๆนั้นคุณควรจะฝึกการล๊อคหลังด้วยตัวเองให้ได้ก่อน .....
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่