ลดไขมันเฉพาะส่วน เป็นความเชื่อ+เป็นความรู้ แบบผิด ๆ ใช่ไหมครับ

ลดไขมันเฉพาะส่วน เป็นความเชื่อ+เป็นความรู้ แบบผิด ๆ ใช่ไหมครับ

ที่ผมอ่านมาจากหลาย ๆ แหล่งข้อมูล คือ

การลดไขมัน คือ การควบคุมการกิน (ซึ่งจะไม่ขอลงรายละเอียด)   กับ การคาร์ดิโอ ให้หัวใจเต้น (Heart Rate) ให้อยู่ในโซน 60%-80% เช่น วิ่ง, ว่ายน้ำ, ปั่นจักรยาน, กระโดดเชือก, ฯลฯ ...  วิธีนี้ไขมันจะลดเฉลี่ยทั้งร่างกาย ...  ส่วนการที่ไขมันส่วนไหนของร่างกายจะหายไปก่อน-หลัง นั้นขึ้นอยู่กับบุคคล กรรมพันธุ์ เหมือนกับที่ เวลาอ้วน บางคนอ้วนลงพุง บางคนอ้วนลงขา บางคนตัวผอมหน้าอ้วน <<< ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แต่บางแหล่งข้อมูลก็บอกว่า สามารถลดไขมันเฉพาะส่วนได้ โดยให้ออกกำลังกายเฉพาะส่วน เช่น ถ้า ขาใหญ่ ก็ให้ออกกำลังกายส่วนขา เช่น เล่นเวทเฉพาะขา หรือ ปั่นจักรยานอากาศ  อะไรทำนองนี้    <<< พออ่านมาแบบนี้ผม ก็เลยงงครับ

เท่าที่ผมตีความไปเอง คือ การออกกำลังกายเฉพาะส่วน จะเพิ่มกล้ามเนื้อบริเวณนั้น ทำให้ดูเฟิร์มมากกว่า <<< ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

เท่าที่ผมเข้าใจต่อไปอีก คือ กล้ามเนื้อสามารถเพิ่มเฉพาะส่วนได้ แต่ไขมันไม่สามารถลดเฉพาะส่วนได้ <<< ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ก็อ่านไปงงไปครับ ก็เลยเอามาถามเนี่ยแหละครับ ว่า ลดไขมันเฉพาะส่วน เป็นความเชื่อ + เป็นความรู้ แบบผิด ๆ ใช่ไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่