เนื้อเหลวมาก อยากเริ่มกระชับสัดส่วนแบบจริงจังครับ

กระทู้คำถาม
ผมมีเรื่องจะปรึกษาครับ
ตอนนี้ผมอายุ 19 ปีครับ สูง 165 ซม. หนัก 64 กก. อยากลดความอ้วนและกระชับสัดส่วนเซอร์ไพร์คนพิเศษตอนเปิดเทอมครับ
เกริ่นก่อนนะครับ .. เมื่อ 3-4 ปีก่อน ผมหนัก 97 กก. ช่วงนั้นเป็นช่วง มัธยม โดนเพื่อนล้อตลอดเลยครับว่าเป็นยักษ์ เลยใช้วิธีการลดความอ้วนแบบหักดิบ ไม่กินขนม (จากที่เคยกินเยอะมากๆ) หาสูตรลดความอ้วนตามอินเตอร์เน็ตแบบกินแคลลอรี่น้อยๆ เช่นพวกสูตร 13 วัน (ทรหดมาก) ซึ่งผมทำได้ครับ แล้วลดครั้งแรก 8 กก. แล้วผมก็เลยติดใจ ทำทุกปี ปีละครั้ง ..  ผลออกมาคือน้ำหนักลดจริงครับ ..  แต่ผมไม่ได้ออกกำลังกายควบคู่กับ อาจจะมีวิ่งบ้าง เดินบ้าง .. ทำให้ตอนนี้ มีปัญหาคือ เนื้อเหลวขั้นวิกฤตครับ ตอนนี้ภายนอก ก็ดูเหมือนคนทั่วไปอ่ะครับ แต่ถ้าถอดเสื้อนี่ ตัวเป็นเจลลี่เลยครับ  แล้วก็มีไขมันตรงหน้าอกเยอะมาก เพื่อนล้อให้ไปหาบรามาใส่ แล้วก็ที่ก้นด้วยครับเพื่อนเรียกชื่อตูดแล้วทุกวันนี้  ส่วนท้องก็ย้วยครับ เวลานั่งนี่ยิ่งแล้วใหญ่ครับ น้องพุงกองกันสามชั้นสี่ชั้น .. เรียกว่าทั้งตัวมีแต่หนังกับไขมัน กล้ามเนื้อมีแค่ที่ขาจากการวิ่งครับ เลยอยากจะสอบถามว่า ควรเริ่มกระชับสัดส่วนอย่างไรดีครับ เป้าหมายผมคือกระชับครับ ไม่ถึงกับต้องมีกล้ามมากมายซึ่งก็น่าจะยากมาก ตอนนี้ผมปิดเทอม มีเวลาออกกำลังกายจริงจังคือ 3 เดือนครับ (พ.ค - ส.ค)  ผมไปฟิตเนสอาทิตย์ละ 3-4 ครั้งแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง วันๆเลยได้แต่วิ่งกับยกเวธแบบมั่วๆอะครับ -_-  

ตัวอย่างภาพต้นแขนครับ ทุกส่วนในร่างกายเป็นแบบนี้หมดเลยครับ
รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับการใช้ชีวิตประจำวันครับ
ทุกวันนี้ผมกินไม่เยอะครับ
ตอนเช้า ขนมปัง 2 แผ่น + ไมโล / กาแฟ
ตอนเที่ยง ข้าวแล้วแต่วันครับ แต่ไม่เยอะ
ตอนเย็น ส่วนใหญ่จะเป็นสลัด ครับ
คือเป็นคนชอบกินสลัดอยู่แล้วไม่ได้ตั้งใจจะกินให้น้อยหรืออะไรอะครับ
ออกกำลังกาย วิ่ง 30 นาที แล้วก็ยกเวธ ซิทอัพ บ้างครับ รวมๆ ออกกำลังกายวันละ 1 ชม.
ส่วนเวลาออกกำลังกายมีเวลาตอนเย็น 6 โมงเย็น - 4 ทุ่ม ในฟิตเนส ทุกวันครับ
ควรเริ่มอย่างไรดีครับ  ทั้งเรื่องของการเริ่มกระชับสัดส่วน และเรื่องการกินครับ
ขอบคุณมากครับ ^_^
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
กรรมพันธุ์หรือเปล่าคะ เพื่อนเรามีคนนึงเป็นแบบนี้นะคะ ไปตรวจแล้วหมอบอกระบบการเผาผลาญและสร้างกล้ามเนื้อของร่างกายทำงานได้ไม่เต็มที่ หมอให้ยามากินแล้วให้ออกกำลังกายที่เป็นการขยับร่างกาย วิธีที่ Emsculpt ที่มีคนคอมเม้นต์เราว่าก็น่าสนใจนะคะ เกี่ยวกับการกระชับกล้ามเนื้อโดยตรง ลองศึกษาดูหลายๆ ทางค่ะ เราว่ามีมากกว่านี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่